hàng tồn kho trên bảng kê NXT có mặt hàng ghi âm

• Thread starter Dung Hoang Van
  • Ngày gửi
D

Dung Hoang Van

Guest
4/8/05
14
0
0
Hanoi
CÁc bạn giúp mình vơi, mình vưa tiếp nhận công việc kế toán hàng tồn kho tại 3/1/2010, nhung bảng kê nhập xuất tồn có một số mặt hàng ghi âm ( do hàng đã về và xuất kho 31/12/2009) nhung lúc đó chưa có hóa đơn, kế toán cứ xuất và thể hiện số lượng âm => giá trị tồn kho 31/12/09 của mặt hàng đó âm. Dẫn đến giá trị tồn kho theo sổ sách và theo kiểm kê chênh lệch = tổng giá trị âm đó.

Các bạn giúp mình xử lý tình huống này với, Cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Trường hợp của bạn theo mình thì phải làm phiếu nhập kho trước và hạch toán vào sổ bình thường , bạn hách toán theo cách hàng về trước hóa đơn về sau là ok.

N

nguyenvanruel

Guest
28/11/07
26
0
0
saigon
Các bác ơi cho minh hoi xiu nha. Minh Muốn hỏi, Mình Muốn thue dõi luật thuế, các thông tư quyết định một cách nhanh nhất và chính xác thì minh vào trang web nào la nhanh nhất vậy các bác.

P

phan thu huong

Guest
12/3/08
7
0
0
ha noi
trong trường hợp này bạn phải hạch toán theo trường hợp là hàng về nhưng hoá đơn chưa về, tính theo giá tạm tính đó bạn à

P

phima

Guest
12/8/09
2
0
1
hà nội
Gửi bạn
Bạn áp dụng hạch toán trong trường hợp hàng về trước hoá đơn về sau nhé. Căn cứ vào Phiếu xuất kho của nhà cung cấp bạn hạch toán nhập kho bình thường, hạch toán giá nhập theo giá tạm tính( nếu trên phiếu Xuất kho chưa có đơn giá). Khi nào hoá đơn về, căn cứ vào hoá đưon bạn điều chỉnh giá nhập và thuế nhé.
Chúc bạn thành công

T

tran nguyen minh duc

Guest
27/1/10
17
0
0
tphcm
TRuong hop nay theo anh hieu em chua lap bao cao quyet toan nam 2009, nhu vay minh phai dieu chinh so lieu trong nam 2009 (dieu chinh so ke toan) nhu sau:
1. Ban mua hang phai co co so la hop dong mua ban hoac bao gia nen khi hang ve chua co hoa don ban can cu vao hop dong hoac bao gia de ghi nhap hang ton kho.
2. khi nhap hang ton kho thi phai ghi tang phai tra theo hop dong hoac bao gia (den khi co hoa don se dieu chinh theo gia tren hoa don, neu bang khoi dieu chinh)
Nhung quy trinh mua hang cua cong ty ban nen xem lai vi hang di tren duong ben ban phai xuat hoa don kem theo chu khong quan ly thi truong va thue phat
Chuc ban thanh cong

D

Dung Hoang Van

Guest
4/8/05
14
0
0
Hanoi
Trường hợp của bạn theo mình thì phải làm phiếu nhập kho trước và hạch toán vào sổ bình thường , bạn hách toán theo cách hàng về trước hóa đơn về sau là ok.

Cảm ơn bạn, nhưng đã tạm tính rồi thì khi xuất bán giá vốn cũng là tạm tính hả bạn. Vì hóa đơn sang tháng 1 mới có, khi đó báo cáo 2009 đã làm xong rồi, làm sao điều chỉnh doanh thu và giá vốn được.
Mình băn khoăn ở chỗ đó, còn trong cùng kỳ kế toán thì dễ xử hơn nhỉ

D

Dung Hoang Van

Guest
4/8/05
14
0
0
Hanoi
TRuong hop nay theo anh hieu em chua lap bao cao quyet toan nam 2009, nhu vay minh phai dieu chinh so lieu trong nam 2009 (dieu chinh so ke toan) nhu sau:
1. Ban mua hang phai co co so la hop dong mua ban hoac bao gia nen khi hang ve chua co hoa don ban can cu vao hop dong hoac bao gia de ghi nhap hang ton kho.
2. khi nhap hang ton kho thi phai ghi tang phai tra theo hop dong hoac bao gia (den khi co hoa don se dieu chinh theo gia tren hoa don, neu bang khoi dieu chinh)
Nhung quy trinh mua hang cua cong ty ban nen xem lai vi hang di tren duong ben ban phai xuat hoa don kem theo chu khong quan ly thi truong va thue phat
Chuc ban thanh cong

Cảm ơn anh, đúng vậy em cũng đã báo với sếp rồi, thường xuyên mua hàng về mà không kèm hóa đơn. Đợi khi có tiền thanh toán cho người bán mới mang hóa đơn về.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA