Viêm gan B có lây từ mẹ sang con ?

• Thread starter dohangtdc
  • Ngày gửi
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Mình là 1 ví dụ điển hình đây. Khi mang thai bé thì mới biết bị VGB thể vi rut đang hoạt động HsAg+, HBeAg +. Bác sĩ tư vấn : bệnh nhân phải nói cho bác sĩ hộ sản biết sản phụ bị VGB để ngay sau khi sinh trong vòng 12 giờ đầu phải tiêm liều đầu tiên (liều này rất quan trọng vì thời điểm này rất dễ lây qua nhau thai). Sau đó chích ngừa đủ 3 mũi của chương trình chủng ngừa miễn phí của Nhà nước.
Khi bé 1 tuổi mình cho đi xét nghiệm kiểm tra, thấy lượng kháng thể ít, bác sĩ cho chích thêm 3 mũi nữa. Sau 3 mũi kiểm tra lại thấy lượng kháng thể tăng cao, bác hẹn 4 năm (có người 5 năm...) quay lại kiểm tra lượng kháng thể.
Nói chung, khi mẹ bị VGB không có nghĩa là con sẽ bị. Và để an toàn cho bé khi mẹ đang bị VGB thì phải chích ngay mũi đầu tiên trong vòng 12 giờ đầu.
Nói cho các mẹ yên tâm, xã mình cũng không bị lây VGB từ vợ. Tuy nhiên, mình đã bắt xã đi chích ngừa ngay cho yên tâm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

alpha5885

Guest
25/10/09
0
0
0
hà nội
Mình là 1 ví dụ điển hình đây. Khi mang thai bé thì mới biết bị VGB thể vi rut đang hoạt động HsAg+, HBeAg +. Bác sĩ tư vấn : bệnh nhân phải nói cho bác sĩ hộ sản biết sản phụ bị VGB để ngay sau khi sinh trong vòng 12 giờ đầu phải tiêm liều đầu tiên (liều này rất quan trọng vì thời điểm này rất dễ lây qua nhau thai). Sau đó chích ngừa đủ 3 mũi của chương trình chủng ngừa miễn phí của Nhà nước.
Khi bé 1 tuổi mình cho đi xét nghiệm kiểm tra, thấy lượng kháng thể ít, bác sĩ cho chích thêm 3 mũi nữa. Sau 3 mũi kiểm tra lại thấy lượng kháng thể tăng cao, bác hẹn 4 năm (có người 5 năm...) quay lại kiểm tra lượng kháng thể.
Nói chung, khi mẹ bị VGB không có nghĩa là con sẽ bị. Và để an toàn cho bé khi mẹ đang bị VGB thì phải chích ngay mũi đầu tiên trong vòng 12 giờ đầu.
Nói cho các mẹ yên tâm, xã mình cũng không bị lây VGB từ vợ. Tuy nhiên, mình đã bắt xã đi chích ngừa ngay cho yên tâm.
tốt quá mẹ nhỉ

B

BIVE

Guest
20/2/06
20
0
1
40
Ha noi
xin lỗi, em xì pam tí, em tưởng viêm gan B lây giống như HIV, sao lai tránh dùng chung bát cốc hả chị???

E

ennhodethuong

Guest
27/12/09
33
0
0
36
hải phòng
xin lỗi, em xì pam tí, em tưởng viêm gan B lây giống như HIV, sao lai tránh dùng chung bát cốc hả chị???

không phải tránh dùng chung bát cốc vì viêm gan B ko lây qua đường nước bọt bạn ạ, nó lây qua đường máu thôi ( đường lây giống HIV ý). Chỉ có viêm gan A mới lây qua đường ăn uống thôi bạn ạ.

A

alpha5885

Guest
25/10/09
0
0
0
hà nội
Viêm gan siêu vi B: là một số dạng bệnh viêm gan do vi rút (siêu vi trùng) viêm gan B (HBV) gây ra, truyền nhiễm theo đường máu và sinh dục lây đến gần 1 phần 3 dân số trên toàn thế giới, nhiều nhất tại các nước đang phát triển.
- HBV: thuộc loại siêu vi trùng (hay vi rút ) Hepadna với khả năng tồn tại cao. HBV bền vững với nhiệt độ :100 độ C virut sống được 30', ở -20 độ C sống tới 20 năm, HBV kháng ete (eter), nhưng bất hoạt (ngưng hoạt động) trong formalin(fócmon). Vì vậy, hiện tại không cách nào để diệt trừ hoàn toàn, thậm chí xả hết máu, thay vào máu mới cũng vậy. Việc điều trị chủ yếu là ngăn chặn sự sinh sôi, nhân lên của virus hoặc các chất làm rối loạn quá trình tổng hợp, tự nhân lên của virus.
-HBV lưu hành trong máu, do đó lây truyền chủ yếu qua đường máu. Một số đường lây nhiễm quan trọng là:
1. Mẹ truyền sang con: Ðây là đường lây quan trọng nhất.
2. Ðường tình dục: Bệnh viêm gan B có thể lây qua hoạt động tình dục cùng giới hoặc khác giới.
3. Truyền máu hoặc chế phẩm máu nhiễm siêu vi B, tiếp xúc với dịch tiết của bệnh nhân viêm gan B.
4. Dùng chung kim tiêm có nhiễm siêu vi B.
5. Các nguyên nhân khác: Xăm người, châm cứu, xỏ lỗ tai với vật dụng không được tẩy trùng tốt có thể lây truyền siêu vi B.
-Phân loại: Viêm gan B cấp tính và Viêm gan B mãn tính; cấp tính thì đã nhập viện rồi, mãn tính thì làm sao hết hẳn, đeo đẳng suốt đời.
-Biến chứng: Viêm gan --> Suy chức năng gan --> Sơ gan --> Ung thư gan (hết cứu)..

Vấn đề lây lan cho chồng, thường thì bệnh viêm gan B lây qua đường quan hệ tình dục, cho nên tốt nhất bạn nên cho chồng đi kiểm tra, nếu chưa bị nhiễm thì chích ngừa (đi ngừa phải theo đúng lịch chủng ngừa đàng hoàng không được bỏ sót hay tự ý thay đổi, thuốc ngừa sẽ mất tác dụng). Chủng ngừa viêm gan B, sau 1 thời gian sẽ mất tác dụng, phải thử máu - tiêm lại như từ đầu (theo hướng dẫn của bác sĩ tiêm chủng, vì tùy theo nồng độ thuốc, loại thuốc sử dụng, sẽ mất tác dụng sau bao nhiêu lâu, chứ không phải tiêm ngừa vĩnh viễn).

Viêm gan B sẽ không lây qua quá trình mang thai, mà lây nhiễm qua quá trình sinh con - cho con bú, do đó muốn sinh con phải báo cho bác sĩ, để tiêm ngừa cho trẻ kịp thời

P/M: sưu tầm :D

D

duy hue

Guest
24/4/10
15
0
0
33
quang ngai
xin chia buồn cùng bạn, bệnh viên gan b này nó là một con viút đáy nó có thể lây từ mẹ sang con,nó cũng như bị nhiễm HIV vậy. nhụng bệnh này cũng rất dễ chửa chĩ cần cử những thức ăn cua ,sò ốc hến ,đặc biệt trứng, rượu bia,nó là nguy cơ lam bệnh phát triển nhanh hơn lam cho sự nguy cơ lay sang em bé nhiều hơn.và uống thuốc điều đặng hơn.nhưng phải cần đi đến bác sĩ.chuc chị dâu củ bạn mẹ tròn con vuông

E

ennhodethuong

Guest
27/12/09
33
0
0
36
hải phòng
LINH CAN KHANG được bào chế dưới dạng viên nén với thành phần chính là Curcumin, Piperine, Cao Diệp Hạ Châu, rễ cây Hoàng Kỳ và dược liệu Ngũ Vị Tử. Theo nhiều công trình nghiên cứu khoa học trên thế giới, Curcumin tinh chất có trong củ nghệ vàng từ lâu đã biết đến như một hoạt chất chống viêm gan, kháng khuẩn và chống ung thư hiệu quả. Curcumin còn có khả năng làm vô hiệu hoá tế bào ung thư và ngăn chặn hình thành các tế bào ung thư mới mà không ảnh hưởng đến các tế bào lành tính bên cạnh. Curcumin được coi là một triển vọng lớn trong việc phòng chống viêm gan B và C. Piperine chiết xuất từ hạt tiêu đen. Chỉ với 1% piperine kết hợp với Curcumin đã làm tăng khả năng hấp thụ, giảm đào thải của Curcumin trong máu đến 2000%, nhờ đó phát huy được tối đa tác dụng của Curcumin trong hỗ trợ điều trị bệnh.

Diệp hạ châu cũng có tính chất mát gan giống cây chó đẻ, cho nên khi dùng Linh Can Khang đã đầy đủ các thành phần hỗ trợ - phòng chống bệnh ung thư gan rồi. Nếu bạn có kinh tế eo hẹp, không thể uống Linh Can Khang dài hạn, bạn có thể ra tiêm thuốc bắc hay vào Bệnh viện Y Học CỔ Truyền mà mua cây chó đẻ giá rẻ về sắc uống, sử dụng kèm theo nghệ tươi hay nghệ mật ong tốt cho máu lẫn cho gan mật.

Vitamin C cũng không thể thiếu cho người bị nhiễm siêu vi B, nhưng đừng sử dụng quá 1000mg mỗi ngày, cơ thể hấp thụ không hết, lại sinh ra bệnh sạn thận..

D

dohangtdc

Guest
11/9/09
16
0
0
34
Hải Phòng
Chị ennho ởi , hôm qua em ra mấy hiệu thuốc gần nhà mua mà không có bán, chị mua ở đâu ạ, cho em xin địa chỉ với ạ, à em ở hà nội chị ạ

E

ennhodethuong

Guest
27/12/09
33
0
0
36
hải phòng
Chị ennho ởi , hôm qua em ra mấy hiệu thuốc gần nhà mua mà không có bán, chị mua ở đâu ạ, cho em xin địa chỉ với ạ, à em ở hà nội chị ạ

bạn có thể mua theo địa chỉ này, trước mình cũng hỏi mãi mới được
Công ty TNHH Thương mại và Dược phẩm Như Thủy
Số 5 – Tuệ Tĩnh – HBT – Hà Nội. ĐT: 04.397.839.47

1

18001260

Guest
24/2/05
50
0
0
47
Hà Nội
Thứ nhất: Bị viêm gan B thì chắc chắn đã gặp bác sỹ vì vậy người bị viêm gan B cần tuân thủ tuyệt đối hướng dẫn của bác sỹ

Thứ hai: lây nhiễm viêm gan B tương tự như lây nhiễm HIV tức là lây qua đường máu.

Thứ ba: Viêm gan B hiện vẫn chưa có phương pháp chữa trị hoàn toàn nên những người bị viêm gan B sẽ phải chung sống hòa bình với căn bệnh này.

Thứ tư: Dưỡng can linh chỉ là thực phẩm chức năng, không phải là thuốc nên chỉ có tác dụng hỗ trợ điều trị (thực tế thì hiệu quả đến đâu thì tùy vào từng bệnh nhân do có hợp với loại thuốc này hay k)

Q

quangol

Guest
8/5/10
11
0
0
43
df
Viêm gan B liệu chữa được khỏi hẳn không nhỉ

nguyenvietnamkhanh

nguyenvietnamkhanh

Guest
8/11/10
26
0
1
39
Hồ Chí Minh
Mẹ bị nhiễm viêm gan B thì khả năng lây sang con là rất cao

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Dohang có thể làm trà dùng cho em bạn như sau có tác dụng tốt cho bệnh đó:
- Trà khô 3 g, trạch tả 15 g. Hai thứ hãm với nước sôi trong bình kín, sau 20 phút thì dùng được. Có công dụng bảo vệ gan, tiêu mỡ, lợi niệu, giảm béo.
- Trà khô 2 g, uất kim 10 g (có thể thay bằng nghệ vàng), cam thảo sao vàng 5 g,
- Trà khô 3 g, cát căn (sắn dây thái phiến) 10 g, lá sen 20 g. Tất cả thái vụn hãm uống thay trà. Có công dụng giải độc, hạ mỡ máu, giảm béo. Cũng có thể chỉ cần dùng lá sen tươi hoặc khô thái vụn hãm uống thay trà hằng ngày cũng tốt.
Cái này nghe hay nhỉ, mình sẽ làm theo xem có chuyển biến j ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA