Cách hạch toán bảo hiểm ôtô

• Thread starter TuyetLanRung
  • Ngày gửi
TuyetLanRung

TuyetLanRung

Trung cấp
28/5/09
59
0
0
Tầng mây thư 10
Chào mọi người!
Mình có một thắc mắc mong mọi người chỉ giúp
Bên công ty mình có chi phí bảo hiểm ôtô nhưng mình chưa rõ hạch toán vào tk nào?
Có ai biết giúp mình vớ.
Mình cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamngocdung

Guest
22/1/10
1
0
0
68
ha noi
công ty e mới mua bảo hiểm xe otô
có người bảo hạch toán
Nợ 6424
Nợ 1331
Có 1111
hoặc
Nợ 6427,6428
Nợ 1331
Có 1111
MÌnh o biết theo ai bây giờ các bạn giúp mình với

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Nếu bảo hiểm đó số tiền nhỏ thì có thể hạch toán như bạn được nhưng nếu lớn bạn phải hạch toán vào 142 hoặc 242 để phân bổ dần.Như cty mình vừa rồi mua bảo hiểm ôtô trị giá 13tr đó ko thể cho vào 6xx đc.

D

diep nguyen

Sơ cấp
7/4/09
39
0
0
Q. Gò Vấp
Chính xác rồi, tùy theo giá trị hợp đồng bảo hiểm ( ô tô, cháy nhổ) lớn hay nhỏ, mà mình phải hạch toán vào 142, 242 thôi. Ko đưa thẳng vào chi phí được bạn à.

S

solomon2211

Trung cấp
Chính xác rồi, tùy theo giá trị hợp đồng bảo hiểm ( ô tô, cháy nhổ) lớn hay nhỏ, mà mình phải hạch toán vào 142, 242 thôi. Ko đưa thẳng vào chi phí được bạn à.

Việc hạch toán trực tiếp vào chi phí trong kỳ hay hạch toán phân bổ dần không thể căn cứ vào số tiền lớn hay nhỏ, mà phải căn cứ vào thời gian mà chi phí đó chi phối. Có nhiều công ty, chi phí từ vài chục triệu đến 100 triệu vẫn là nhỏ, nhưng ngược lại, có vài công ty, chi phí vài triệu đã là lớn rồi.

Nguyên tắc hạch toán kế toán phải mang tính phù hợp. Do vậy, nên xem xét đến số kỳ kế toán mà quyết định vào chi phí hay phân bổ dần.

Tuy nhiên, thực tế nhiều người vẫn muốn cho vào chi phí 1 lần cho đỡ mệt, khỏi phải nhớ nữa. Nhưng cách này vô hình trung làm cho mình quên không mua bảo hiểm lại ...

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Việc hạch toán trực tiếp vào chi phí trong kỳ hay hạch toán phân bổ dần không thể căn cứ vào số tiền lớn hay nhỏ, mà phải căn cứ vào thời gian mà chi phí đó chi phối. Có nhiều công ty, chi phí từ vài chục triệu đến 100 triệu vẫn là nhỏ, nhưng ngược lại, có vài công ty, chi phí vài triệu đã là lớn rồi.

Nguyên tắc hạch toán kế toán phải mang tính phù hợp. Do vậy, nên xem xét đến số kỳ kế toán mà quyết định vào chi phí hay phân bổ dần.

Tuy nhiên, thực tế nhiều người vẫn muốn cho vào chi phí 1 lần cho đỡ mệt, khỏi phải nhớ nữa. Nhưng cách này vô hình trung làm cho mình quên không mua bảo hiểm lại ...

Bạn làm phức tạp hoá nên rồi,nói như bạn thì chủ đề Bh ôtô lại sang một nghiệp vụ khác.Kế toán rất sâu rộng,nhiều nghịêp vụ phát sinh chúng ta ko đc học đc biết nên dù có kê toán làm lâu năm nhưng đôi lúc trả lời chưa chắc đã đúng.Còn theo mình ở đây là BH ôtô,nếu cty bạn mua BH 1 năm thì bạn cho vào 142,hai năm thì cho vào 242 rồi phân bổ theo tháng,Ok?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA