Hàng xuất tặng thuế GTGT bao nhiêu?

  • Thread starter baochau1112
  • Ngày gửi

2517 lượt xem

B

baochau1112

Sơ cấp
14/11/08
5
0
0
31
TP.HCM
Chào bà con
Cty em bán quần áo thời trang,bên em co chương trình mua 1 áo tặng 1 áo.Cho em hỏi "số áo mà em xuất tặng kèm, khi mình viết hóa đơn xuất không thu tiền thì thuế GTGT là bao nhiêu, 0% hay 10% vậy?
Mọi người giúp dùng minh với.
Cám ơn nhiều
 
NTAC

NTAC

Thành viên thân thiết
23/7/07
1,212
11
36
30
In the blue Air
Chào bà con
Cty em bán quần áo thời trang,bên em co chương trình mua 1 áo tặng 1 áo.Cho em hỏi "số áo mà em xuất tặng kèm, khi mình viết hóa đơn xuất không thu tiền thì thuế GTGT là bao nhiêu, 0% hay 10% vậy?
Mọi người giúp dùng minh với.
Cám ơn nhiều
Bạn tính theo thuế suất của Luật thuế GTGT, Hoặc trường hợp này bạn có thể xem thuế GTGT mua vào là ?% thì bán ra, xuất tặng cũng tính thuế %GTGT như vậy
 
C

cuongco

Sơ cấp
18/9/08
52
0
0
BG
Cho mình hỏi là, công ty mình cũng làm về may mặc, năm 2009 thếu xuất thuế GTGT của hàng may mạc là 5%, nhưng năm nay sẽ là 10% có đúng không, giúp mình nhé, thanks!!!
 
C

caothaithuy

Sơ cấp
26/5/09
25
0
0
TP Đà Nẵng
Hết 31/12/2009, các mặt hàng được giảm 50% thuế GTGT lại quay trở lại tính thuế suất 10%
Thảo luận: Ngày: 18/12/2009
Để tránh suy giảm kinh tế, Chính phủ đã sử dụng gói kích cầu trong đó có giảm 50% thuế GTGT của 19 nhóm mặt hàng theo Thông tư số 13/2009/TT-BTC.

Theo điểm 1 Điều 3 Thông tư 13/2009/TT-BTC. Quy định:” Thông tư này có hiệu lực thi hành sau 45 ngày kể từ ngày ký và áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ nêu tại Điều 1 Thông tư này từ ngày 01/02/2009 đến hết ngày 31/12/2009.”

Như vậy, đến 31/12/2009, Thông tư 13/2009/TT-BTC hết hiệu lực, các nhóm mặt hàng được giảm thuế trong Thông t ư lại quay trở lại tính thu ế GTGT 10% theo Thông tư 129/2009/TT-BTC
Câu hỏi của bạn NTAC, bạn vào goole tìm sẽ ra thôi ah
 
B

baochau1112

Sơ cấp
14/11/08
5
0
0
31
TP.HCM
Nhưng b6n em la sản xuất, NPL vải đ62u vào % thì vẫn xuất là % lun ha?
 
T

tuandesertaof

Sơ cấp
22/2/09
42
0
0
Lang Thang
các bạn tham khảo nhé:

Tôi trích mục 2.9, mục IV phần B thông tư số 129/TT-BTC về thuế GTGT như sau:

2.4. Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu, cho, biếu, tặng và tiêu dùng nội bộ:
a) Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại quảng cáo, hàng mẫu phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ (sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu theo quy định của pháp luật thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại) thì phải lập hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu không thu tiền; dòng thuế suất, thuế GTGT không ghi, gạch chéo.

Chúc vui!!
 
thienthantuyet166

thienthantuyet166

Thành viên thân thiết
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
Hết 31/12/2009, các mặt hàng được giảm 50% thuế GTGT lại quay trở lại tính thuế suất 10%
Thảo luận: Ngày: 18/12/2009
Để tránh suy giảm kinh tế, Chính phủ đã sử dụng gói kích cầu trong đó có giảm 50% thuế GTGT của 19 nhóm mặt hàng theo Thông tư số 13/2009/TT-BTC.

Theo điểm 1 Điều 3 Thông tư 13/2009/TT-BTC. Quy định:” Thông tư này có hiệu lực thi hành sau 45 ngày kể từ ngày ký và áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ nêu tại Điều 1 Thông tư này từ ngày 01/02/2009 đến hết ngày 31/12/2009.”

Như vậy, đến 31/12/2009, Thông tư 13/2009/TT-BTC hết hiệu lực, các nhóm mặt hàng được giảm thuế trong Thông t ư lại quay trở lại tính thu ế GTGT 10% theo Thông tư 129/2009/TT-BTC
Câu hỏi của bạn NTAC, bạn vào goole tìm sẽ ra thôi ah
có một điều xảy ra thế này, bên mình sx hàng quần áo và tháng 12 gửi cho đại láy bán và đến tháng 01/2010 mình mới nhận đc báo cáo bán hàng và mình vẫn ghi hóa đơn đó là 5% vì lúc bán hàng thì hàng hóa đó dang chịu mức thuế đó, mình có bít sang năm 2010 thì áp dụng mức thuế 10% nhưng do lúc bán thuế suất là 5% nên bên đại lý ko chịu nhận hóa đơn ghi 10% và yêu cầu mình ghi hóa đơn 5% minh fphair làm sao bi h?
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
có một điều xảy ra thế này, bên mình sx hàng quần áo và tháng 12 gửi cho đại láy bán và đến tháng 01/2010 mình mới nhận đc báo cáo bán hàng và mình vẫn ghi hóa đơn đó là 5% vì lúc bán hàng thì hàng hóa đó dang chịu mức thuế đó, mình có bít sang năm 2010 thì áp dụng mức thuế 10% nhưng do lúc bán thuế suất là 5% nên bên đại lý ko chịu nhận hóa đơn ghi 10% và yêu cầu mình ghi hóa đơn 5% minh fphair làm sao bi h?
Thuế suất căn cứ vào thời điểm xuất hoá đơn, nếu ngày xuất hoá đơn là của năm 2010 mà bạn ghi 5% là bạn sai (phải điều chỉnh lại 10%) theo qui định của Pháp luật (sai này nặng hơn so với cái sai đại lý)
(Vấn đề thuộc lỗi 2 bên: đại lý BC chậm, DN bạn không để dành hoá đơn, giờ giải quyết thì cùng nhau thương lượng trên tinh thần lỗi bên bạn nhiều hơn đại lý)
 

BQT trực tuyến

  • HungTV
    HungTV
    Quản trị viên / Admin

Thành viên trực tuyến

  • HungTV

Xem nhiều