Thuế TNCN của lao động HĐ 3 tháng

• Thread starter buonringric
  • Ngày gửi
B

buonringric

Guest
4/4/08
44
1
6
Ha Noi
Công ty em có ký hợp đồng trên 3 tháng với 2 nhân viên để triển khai 1 hợp đồng. Mức lương dưới 4tr/ tháng và họ không có MST. Theo luật thì ký hợp đồng trên 3 tháng thì không phải giữ lại 10% mà tính theo biểu luý tiến từng phần vậy nếu việc họ không có MST có ảnh hưởng đến việc này không? Hay cứ phải có MST mới được tính theo biểu luỹ tiến từng phần còn nếu không có MST thì phải giữ lại 10%?.
Em có đi vay cá nhân năm 2009 vậy tiền lãi vay có phải giữ lại 5% đề nộp thuế không? và nộp thì kê khai vào đâu?
Sáng nay em phải nộp báo cáo rồi mong các bác trả lời gấp giúp em, em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Công ty em có ký hợp đồng trên 3 tháng với 2 nhân viên để triển khai 1 hợp đồng. Mức lương dưới 4tr/ tháng và họ không có MST. Theo luật thì ký hợp đồng trên 3 tháng thì không phải giữ lại 10% mà tính theo biểu luý tiến từng phần vậy nếu việc họ không có MST có ảnh hưởng đến việc này không? Hay cứ phải có MST mới được tính theo biểu luỹ tiến từng phần còn nếu không có MST thì phải giữ lại 10%?.
Em có đi vay cá nhân năm 2009 vậy tiền lãi vay có phải giữ lại 5% đề nộp thuế không? và nộp thì kê khai vào đâu?
Sáng nay em phải nộp báo cáo rồi mong các bác trả lời gấp giúp em, em cảm ơn
- Chưa có MST không ảnh hưởng gì ( bạn nhớ HD họ đăng ký thuế TNCN để được cấp MST tránh thiệt thòi)
TT 84: V/v khấu trừ thuế TNCN:
1.2.2. Khấu trừ thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn:
Trước mỗi lần trả lợi tức, cổ tức cho cá nhân đầu tư vốn, các tổ chức có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân. Số thuế khấu trừ được xác định bằng lợi tức, cổ tức mỗi lần trả nhân (x) với thuế suất 5%.Khai và nộp tờ khai theo mẫu số 03/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 84

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
anh chị ơi cho em hỏi ty,công ty em có thuê 1 lao đông thuê ngoài và người đó chưa có MST TNCN thì mình phải trích bao nhiêu % và giờ công ty em nộp thuế cho họ thì phải làm ntn?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Chưa có MST hay co rồi cũng ko ảnh hưởng.vấn dề ở day là bên bạn ký HDLD với họ là mấy tháng? nếu dưới 3 tháng thì trích lại 10% còn từ 3 tháng trở lên bạn tính theo biểu thuế lũy tiễn nhé

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
nhưng đây là hợp đồng thuê ngoài ma

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
làm gì có hợp đồng lao động hả ban?

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
ý mình hỏi là ở mẫu giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước chỗ(mã NDKH(TM)) thì ghi ntn?va ở phần nội dung cung ghi ra làm sao nữa.giúp mình với

B

buonringric

Guest
4/4/08
44
1
6
Ha Noi
- Chưa có MST không ảnh hưởng gì ( bạn nhớ HD họ đăng ký thuế TNCN để được cấp MST tránh thiệt thòi)
TT 84: V/v khấu trừ thuế TNCN:
1.2.2. Khấu trừ thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn:
Trước mỗi lần trả lợi tức, cổ tức cho cá nhân đầu tư vốn, các tổ chức có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân. Số thuế khấu trừ được xác định bằng lợi tức, cổ tức mỗi lần trả nhân (x) với thuế suất 5%.Khai và nộp tờ khai theo mẫu số 03/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 84

Cho em hỏi, sao bảo hoạt động đầu tư vốn 2009 được miễn. Hoạt động cho vay này có nằm trong DS được miễn không ạ?

B

buonringric

Guest
4/4/08
44
1
6
Ha Noi
- Đúng là được miễn 2009, vì mình bây giờ đang là tháng 01/2010 nên mình nói thế
Em hỏi chút nữa ( xin lõi đã hỏi lắt nhắt không tập trung) Được miễn nhưng vẫn phải kê khai đúng không ạ. Nhưng có phải ghi gì trên trờ khai giống như kiểu giảm 30% Thuế TNDN không

H

hoainam2129

Guest
4/8/09
22
0
0
Hà Nội
Chưa có MST hay co rồi cũng ko ảnh hưởng.vấn dề ở day là bên bạn ký HDLD với họ là mấy tháng? nếu dưới 3 tháng thì trích lại 10% còn từ 3 tháng trở lên bạn tính theo biểu thuế lũy tiễn nhé

nếu có ký HĐLD dưới 3 tháng,mức lương <4tr và làm Cam kết mẫu 23 thì sẽ không phải giữ lại 10% đúng ko bạn?