Cách tính khấu hao TSCD góp vốn

• Thread starter ketovi
  • Ngày gửi
K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
187
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Các bác cho em hỏi tý, Em có cái máy xúc mua đã lâu, nay góp vốn với bạn bè để làm ăn, trị giá anh em định giá với nhau khoảng 360.000.000. Máy xúc này ngày trước em mua không có chứng từ gì hết, giờ góp vốn vào Công ty thì phải làm thủ tục như thế nào để trở thành tài sản của Công ty, thời gian khấu hao được bao lâu nữa, cách tính khấu hao theo năm có được không ạ..... Các bác tư vấn và chỉ bảo thêm cho em với nhé. Cảm ơn các bác trước

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình
Góp vốn bằng TSCĐ

Các bác cho em hỏi tý, Em có cái máy xúc mua đã lâu, nay góp vốn với bạn bè để làm ăn, trị giá anh em định giá với nhau khoảng 360.000.000. Máy xúc này ngày trước em mua không có chứng từ gì hết, giờ góp vốn vào Công ty thì phải làm thủ tục như thế nào để trở thành tài sản của Công ty, thời gian khấu hao được bao lâu nữa, cách tính khấu hao theo năm có được không ạ..... Các bác tư vấn và chỉ bảo thêm cho em với nhé. Cảm ơn các bác trước

Máy xúc là TSCĐ có xác lập quyền sở hữu, do vậy nếu GV vào Cty thì phải sang tên cho cty đứng tên và phải làm thủ tục sang tên mới được tính CP khấu hao vào CP được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN. Thời gian khấu hao thì bạn tra cứu theo TT203/2009.

Thủ tục sang tên:

1. Hợp đồng/ giấy mua bán giữa chính chủ TSCĐ và thành viên GV (có công chứng) nếu TSCĐ này thành viên GV mua nhưng chưa sang tên.

2. Đơn xin GV của thành viên GV

3. Quyết định v/v GV (Giám đốc Cty ký)

4. Biên bản GV (có định giá TSCĐ GV)

5. Giấy khai đăng ký - mẫu của CQ Công An

6. Giấy khai sang tên di chuyển - mẫu của CQ Công An (nếu mua TSCĐ này từ tỉnh thành khác)

7. Giấy mua bán cho tặng - mẫu của CQ Công An

8. Tờ khai lệ phí trước bạ - mẫu của CQ Thuế

9. Bản chính giấy tờ của TSCĐ (Giấy đăng ký …)

- Thành viên GV mua TSCĐ này nhưng chưa sang tên, nay muốn GV bằng TSCĐ này vào Cty thì Thành viên GV phải nộp Lệ phí trước bạ.

- Nếu thành viên GV đã đứng tên trên giấy tờ TSCĐ này (Giấy đăng ký ….), nay muốn GV bằng TSCĐ này vào Cty thì Thành viên GV được miễn Lệ phí trước bạ theo TT95/2005.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA