chi phí - tập hợp, kết chuyển, phân bổ

• Thread starter Pham Cong
  • Ngày gửi
P

Pham Cong

Guest
22/7/05
47
0
0
44
TP HCM
Chào các bác Công ty em là công ty Mỹ phẩm cao cấp cung cấp hàng cho các Hair Salon. Vừa qua công ty em có ký hợp đồng mua 40 tủ trưng bày hàng với giá là 120 tr đồng để tài trợ cho salon (Mỗi Salon 1 tủ ) em không biết phải hạch toán như thế nào vì doanh thu hiện tại rất thấp chỉ khoảng 20 tr đồng/ tháng hiện tại em đang treo ở 142.
Công ty em đang lỗ nên một số công cụ dụng cụ đã đưa vào sử dụng nhưng em vẫn treo ở 153 thì có được không?. Có bắt buộc phải phân bổ ngay khi đưa công cụ dụng cụ vào sử dụng hay không ?
các bác trả lời giúp cho em với thank.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
- Cái này còn tuỳ vào chính sách của từng công ty, có công ty họ không không thích lãi nên chi phí họ tính luôn 1 lần vào chi phí cũng được. Đối với cty bạn nên đưa vào TK 242.
- TK 153 chỉ phản ánh CCDC chưa sử dụng còn tồn ở trong kho thôi, nếu đã dùng rồi mà liên quan đến nhiều kỳ kd thì bạn nên đưa vào TK 242 để kết chuyển dần.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mỗi chiếc tủ này có trị giá là 3.000.000 đồng nên đưa nó vào TK 153 - Công cụ dụng cụ. Vì doanh thu của bạn khá thấp nên hãy phân bổ dần vào chi phí kinh doanh của nhiều kỳ cho hợp lý giữa tổng doanh thu và tổng chi phí để sao cho còn có lãi trong từng kỳ.
Pham Cong nói:
Chào các bác Công ty em là công ty Mỹ phẩm cao cấp cung cấp hàng cho các Hair Salon. Vừa qua công ty em có ký hợp đồng mua 40 tủ trưng bày hàng với giá là 120 tr đồng để tài trợ cho salon (Mỗi Salon 1 tủ ) em không biết phải hạch toán như thế nào vì doanh thu hiện tại rất thấp chỉ khoảng 20 tr đồng/ tháng hiện tại em đang treo ở 142.
Khi công cụ, dụng cụ đưa và sử dụng, đồng thời thể hiện điều này trên sổ sách thì bạn phải phân bổ cho nó luôn. Tỷ lệ phân bổ công cụ dụng cụ như thế nào là do DN tự xây dựng nên sẽ chủ động hơn trong việc lỗ ít hay lỗ nhiều, hay có lãi.
Pham Cong nói:
Công ty em đang lỗ nên một số công cụ dụng cụ đã đưa vào sử dụng nhưng em vẫn treo ở 153 thì có được không?. Có bắt buộc phải phân bổ ngay khi đưa công cụ dụng cụ vào sử dụng hay không ?
các bác trả lời giúp cho em với thank.

L

logistics.Cay

Guest
3/9/04
27
0
0
47
TP.HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Mỗi chiếc tủ này có trị giá là 3.000.000 đồng nên đưa nó vào TK 153 - Công cụ dụng cụ. Vì doanh thu của bạn khá thấp nên hãy phân bổ dần vào chi phí kinh doanh của nhiều kỳ cho hợp lý giữa tổng doanh thu và tổng chi phí để sao cho còn có lãi trong từng kỳ.

TK 153, chỉ sử dụng cho những CCDC còn trong kho thôi, chưa sử dụng. Nếu đã sử dụng thì ta đưa vào TK 142/242. Trường hợp của bạn thì đưa vào TK 242 để phân bổ dần (tối đa không qúa 36 tháng).

C

Classy

Guest
4/6/05
50
1
6
HCMC
Chào bạn Phạm Công!!
Cty bạn là Cty sản xuất hay nhà phân phối vậy ? hình như là nhà phân phối thôi ?? nếu vậy thì mấy cái tủ kia cứ phải đưa vào 242 đi và phân bổ dần vào 641 nhé. Chắc bạn cũng chẳng lưu kho mấy cái tủ kia lâu đâu nhỉ nên không cần theo dõi trên 153 làm gì cho mệt
hihi đại ca nào có cao kiến khác hơn không nhỉ

Sửa lần cuối:
H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
45
HCM
Chào các bác ,

+ To Classy : Tại sao lại phân bổ vào 641 vậy ? sao không phân bổ vào 642 ???

Sửa lần cuối:
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To hoatrensamac!

Vì liên quan đến hoạt động bán hàng nên phân bổ vào 641 là hợp lý thôi mà!

Sửa lần cuối:
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Nếu Công ty đang lỗ hãy đưa 120 triệu vào TK242 và phân bổ cho 3 năm và mỗi tháng trị giá bao nhiêu đó để phân bổ vào chi phí TK641

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA