Trích lại khấu hao theo Thông tư 206/2009?

• Thread starter chaukhang
  • Ngày gửi
C

chaukhang

Trung cấp
21/6/08
94
0
6
Hanoi
Em muốn hỏi trường hợp một tài sản cố định theo QĐ 203 thì khấu hao 5 năm và đã thôi khấu hao 1 năm rồi, bây giờ theo TT mới thì phải khấu hao 8 năm. Như vậy phải xử lý trường hợp này như thế nào, có phải trích lại khấu hao nữa không hay thôi??

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhan31k052

Guest
8/2/10
1
0
0
37
Thái Bình
Mình xem trên mạng thấy: muốn đi mua hoá đơn từ lần 2 trở đi phải có:
1. CMDN phôtô
2. Sổ mua hoá đơn
3. giấy giới thiệu
4. mang quyển hoá đơn cũ đi
Vậy cho minh hỏi: sổ mua hoá đơn là do nơi bán hoá đơn phát cho mình hay mình phải tự làm vậy. Nếu tự làm thì bạn nào có mẩu sẵn xin gửi cho mình nhé. Thank you
Bạn nào có thông tư 206 thì cho mình với. Thank you very much!

H

huyennguyen1507

Trung cấp
28/10/04
132
6
18
hanoi
Em muốn hỏi trường hợp một tài sản cố định theo QĐ 203 thì khấu hao 5 năm và đã thôi khấu hao 1 năm rồi, bây giờ theo TT mới thì phải khấu hao 8 năm. Như vậy phải xử lý trường hợp này như thế nào, có phải trích lại khấu hao nữa không hay thôi??

Hết khấu hao rồi thì thôi chứ bạn, trích nữa làm sao được. Đối với những tài sản đang còn khấu hao mà có khung thời gian trích khấu hao khác so với TT 203 thì có phụ lục hướng dẫn tính lại đó.

P/s: Quyết định 206/2003/QD-BTC về quản lý sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định là văn bản cũ, và văn bản thay thế là Thông tư 203/2009/TT-BTC nhé!

Sửa lần cuối:
H

huyennguyen1507

Trung cấp
28/10/04
132
6
18
hanoi
Mình xem trên mạng thấy: muốn đi mua hoá đơn từ lần 2 trở đi phải có:
1. CMDN phôtô
2. Sổ mua hoá đơn
3. giấy giới thiệu
4. mang quyển hoá đơn cũ đi
Vậy cho minh hỏi: sổ mua hoá đơn là do nơi bán hoá đơn phát cho mình hay mình phải tự làm vậy. Nếu tự làm thì bạn nào có mẩu sẵn xin gửi cho mình nhé. Thank you
Bạn nào có thông tư 206 thì cho mình với. Thank you very much!

Sổ mua hoá đơn là do cơ quan thuế phát cho mình ở lần đầu tiên đi mua hoá đơn chứ không tự in được đâu. Các bác bên thuế phải quản lý từ đầu chí cuối chứ!

P/s: lần sau bạn chú ý để post bài đúng topic nhé!

A

aotuong

Guest
3/11/09
1
0
1
39
tphcm
Khong biet cach tinh chinh xac la bao nhieu

H

honghoa83

Guest
18/3/10
3
0
0
Ha noi
Các bước thủ tục đăng ký khấu hao tài sản cố định với cơ quan thuế

Dang ky khau hao tai san co dinh
Chao cac anh chi thanh vien Webketoan

Doanh nghiep em moi thanh lap va co mot so tai san co dinh. Em phai lam nhung thu tuc gi de duoc khau hao cac tai san do. Em moi vao nghe ke toan nen khong co kinh nghiem nen rat mong som nhan duoc su giup do cua cac anh chi. Neu co the rat mong cac anh chi gui thong tin cho em ve dia chi "honghoa1983@gmail.com" dum voi a!!!

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Dang ky khau hao tai san co dinh
Chao cac anh chi thanh vien Webketoan

Doanh nghiep em moi thanh lap va co mot so tai san co dinh. Em phai lam nhung thu tuc gi de duoc khau hao cac tai san do. Em moi vao nghe ke toan nen khong co kinh nghiem nen rat mong som nhan duoc su giup do cua cac anh chi. Neu co the rat mong cac anh chi gui thong tin cho em ve dia chi "honghoa1983@gmail.com" dum voi a!!!

Lần sau em viết bài nhớ viết chữ có dấu nhé.
Lần đầu đăng ký trích KHTSCĐ em chỉ cần lập theo mẫu tại đây http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=74187
Và mang gửi cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp là được.
OK?

H

honghoa83

Guest
18/3/10
3
0
0
Ha noi
Vì lần đầu tham gia vào diễn đàn nên em k để ý là phải viết bài với chữ có dấu.

Em sửa sai ngay đây

Cảm ơn anh Hiêp "hiepnt1974" nhiều nhiều nhé.

V

vuonghoa

Guest
12/12/07
6
0
0
da nang
Các bạn ơi giúp mình với. Mình trích khấu hao sai rùi: lẽ ra phải hạch toán qua 154 nhưng mình lại hạch toán qua 6422. Báo cáo tài chính nộp rùi, giờ mình phải làm sao? Còn nữa, tiền thưởng tết của công nhân sản xuất mình phải hạch toán vào đâu, nếu HT qua 154 thì giá thành sẽ bị trội nhiều lắm, các bạn bày giúp với. Cty mình theo QĐ48

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA