Giao hàng tay ba ở nước ngoài

• Thread starter songcham
  • Ngày gửi
Q

qyngocthao

Guest
24/3/16
2
1
3
38
Cám ơn Ryan_Hieu. Thông tin của bạn thật chi tiết và bổ ích. Trường hợp của mình thì không cần giấu thông tin của bên mua và bên bán, tuy nhiên phương thức giao dịch như bạn gợi ý áp dụng vẫn ok. Bạn tư vấn cho mình có cách nào giải quyết đơn giản hơn cho trường hợp này ko. Thông báo hàng đến mình sẽ y/c bên xuất khẩu gửi thẳng cho bên nhập khẩu hay gửi cho mình ở VN. HĐ mình mua giá CIF, bán cũng CIF, vậy mình có thể y/c thằng bán mua bảo hiểm hàng hóa với tên người hưởng lợi là thằng nhập khẩu được ko?

• Like
Reactions: ryan_hieu
Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

qyngocthao

Guest
24/3/16
2
1
3
38
Trường hợp của mình, trên BL, Consignee là VN, Notify party là bên nhận hàng được không bạn Hiếu Ryan_Hieu

ryan_hieu

ryan_hieu

Cao cấp
trường hợp của chị, chỉ cần nói với đại lý mà book cước tàu làm thêm một cái bil of lading nữa nhé.
BIll đó dùng để thanh toán với ngân hàng bên chị và bên china.
trên đó sẽ thể hiện là shipper: China
conignee: The Bank
Noify party: Là bên cty chị.
==> Bill này chỉ có thể dùng để thanh toán thôi nhé.

còn bill nhận hàng thì.
Shipper: china
consignee: Malaysia
Notifyparty: có thể là malaysia or Việtnam vẫn đc.
(chúc chị làm lẹ lẹ để gặp rắc rối nữa ^^ hihihi rồi hỏi tiếp, trả lời nữa)) nhưng sẽ có cách giải quyết mà, đừng lo.

0938.24.4404

T

thuyvanpham88

Guest
2/11/15
46
4
8
36
cty mình sắp có giao dịch mua bán 3 bên, mình ở VN, mua hàng từ Đức giao thẳng qua Thái Lan ( không vào lãnh thổ VN ). Trên giấy phép bên mình có thể kinh doanh 1 số HS đã được quy định. Mình không biết mua bán 3 bên này có bị ảnh hưởng đến những H.S code trong giấy phép được cấp ở VN k? Có thông tư nào quy định không ah

T

thuyvanpham88

Guest
2/11/15
46
4
8
36
@ryan_hieu nhờ bạn trả lời giúp

ryan_hieu

ryan_hieu

Cao cấp
cty mình sắp có giao dịch mua bán 3 bên, mình ở VN, mua hàng từ Đức giao thẳng qua Thái Lan ( không vào lãnh thổ VN ). Trên giấy phép bên mình có thể kinh doanh 1 số HS đã được quy định. Mình không biết mua bán 3 bên này có bị ảnh hưởng đến những H.S code trong giấy phép được cấp ở VN k? Có thông tư nào quy định không ah
Không ảnh hưởng nhé bạn,
cứ theo hướng dẫn của mình về buôn bán 3 bên thì bạn làm bình thường. nên mua giá FOB và bán Giá CIF trong trường hợp của bạn thì sẽ tốt nhất.

cảm ơn Bạn,/ buôn bán tay ba/ thương mại ba bên/ giao hàng tay 3/ thủ tục hải quan đối với buôn bán ba bên.
skype; mr.hieu.logistics1
0938.24.4404

• Like
Reactions: thuyvanpham88
T

thuyvanpham88

Guest
2/11/15
46
4
8
36
Không ảnh hưởng nhé bạn,
cứ theo hướng dẫn của mình về buôn bán 3 bên thì bạn làm bình thường. nên mua giá FOB và bán Giá CIF trong trường hợp của bạn thì sẽ tốt nhất.

cảm ơn Bạn,/ buôn bán tay ba/ thương mại ba bên/ giao hàng tay 3/ thủ tục hải quan đối với buôn bán ba bên.
skype; mr.hieu.logistics1
0938.24.4404
cảm ơn Bạn Ryan.
Nhưng về vấn đề kế toán, công ty dịch vụ kế toán bên mình lại tư vấn rằng nên đăng ký thêm mã H.S cho những hàng mua bán 3 bên. Vì họ nói có thể thuế sẽ loại chi phí khi những mặt hàng mua bán 3 bên không có đăng ký trong H.S code list.
Bên mình đang phân vân, không biết trong diễn đàn có anh/chị kế toán nào gặp trường hợp như bên mình chưa?

ryan_hieu

ryan_hieu

Cao cấp
cảm ơn Bạn Ryan.
Nhưng về vấn đề kế toán, công ty dịch vụ kế toán bên mình lại tư vấn rằng nên đăng ký thêm mã H.S cho những hàng mua bán 3 bên. Vì họ nói có thể thuế sẽ loại chi phí khi những mặt hàng mua bán 3 bên không có đăng ký trong H.S code list.
Bên mình đang phân vân, không biết trong diễn đàn có anh/chị kế toán nào gặp trường hợp như bên mình chưa?
@Viet Huong to tell her something !!

• Like
Reactions: MINA
H

hoanvnu

Guest
24/4/06
1
1
1
41
hn
Các bác giúp mình trường hợp này với ạ:
Cty A (Mỹ) bán cho Cty B (ở VN), giá CNF Hải Phòng
Cty B bán cho cty C (ở VN) cũng giá CNF Hải Phòng.

Người mở tờ khai hải quan là Cty C, (Vì cty C mới có giấy phép nhập khẩu đặc thù, mà B không có).

Có 3 vấn đề:
- Người xuất khẩu trên TKHQ là ai?
- Các chứng từ cần xuất trình cho ngân hàng để B có thể thanh toán cho A?
- B xuất hóa đơn cho C như thế nào? có VAT hay không VAT?

Va trò:
- A là người xuất khẩu
- B là broker/trader (không có giấy phép nhập khẩu)
- C là End-user (có giấy phép nhập khẩu)

Xin đa tạ ạ

• Like
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,671
1,370
113
50
TP.HCM
cảm ơn Bạn Ryan.
Theo hiểu biết của mình thì bảng mã H.S chỉ sử dụng cho việc tính thuế XNK tại cơ quan hải quan.
Còn việc buôn bán tay 3 thì cũng đã được luật pháp về thương mại quốc tế và Việt Nam công nhận, có quy định cụ thể.

thuyvanpham88 nói:
Vì họ nói có thể thuế sẽ loại chi phí khi những mặt hàng mua bán 3 bên không có đăng ký trong H.S code list.
Mình chưa hình dung ra nó là gì.

• Like
Reactions: thuyvanpham88
L

lanphuong1803

Sơ cấp
14/3/19
1
1
1
32
Cho mình hỏi với ạ: Bên mình đang có TH ntn:
Bên A:( Việt Nam) mua hàng của bên B ( bên Mình : Việt Nam)
Bên B: Phải nhập hàng từ bên C ( Mĩ) , và bên B giao thẳng hàng cho bên D ( Sing: thằng này ký hợp đồng mua bán với bên A, chứ k liên quan gì tới bên B).
Vậy TH này bên mình ( B) cần làm thủ tục gì và có chịu thuế nhà thầu k ạ.
Vì mình k hiểu về cái thuế nhà thầu, nên đang phân vân chỗ này

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA