Chưa đăng ký thuế TNCN

• Thread starter hienxh2202
  • Ngày gửi
H

hienxh2202

Trung cấp
24/9/08
101
0
16
Hà Nội
Bạn mình có mở công ty và đi vào hoạt động vào T9/2009, hôm vừa rồi có nhờ mình làm về thuế, khi mình kiểm tra thấy kế toán cũ chưa đăng ký thuế TNCN cho công ty, bây giờ mình đăng ký thuế TNCN cho công ty bạn mình có bị phạt không? Các thủ tục để đăng ký TNCN như thế nào nhỉ. NHờ các bạn giúp mình.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VietNamOi

Guest
29/5/09
28
0
0
www.foman.vn
www.foman.vn
Chào bạn, Ý bạn là công ty chưa đăng ký để kê khai và được cấp MST (Mã số thuế) cá nhân cho nhân viên đúng không?

1. Vào trang này để đọc thử coi: http://tncnonline.com.vn/default.htm , có một số thông tin bạn đọc xem để tham khảo.
2. Theo mình biết có quy định: Chậm nhất đến ngày 31/8/2009, TCCT (tổ chức chi trả) hoàn thành việc gửi Bảng kê hồ sơ ĐKT (đăng ký thuế) và File dữ liệu hồ sơ ĐKT đến CQT (cơ quan thuế) quản lý trực tiếp.
- Bảng kê hồ sơ ĐKT và File dữ liệu nói trên dùng phần mềm kê khai TNCN 2.2 để khai.
------------------------------------

Nhưng chính mình đang gặp phải trường hợp sau, kể ra để ai biết cách giải quyết thì chỉ giúp.

Mình đi đến chi cục thuế Quận Cầu Giấy, Hà Nội. Nộp tờ khai để đăng ký vào hôm 28/01/2010 vừa rồi. Nhưng bị đe dọa phạt, vì đã hết thời hạn theo quy định. Minh đã lý giải rằng công ty này mới thành lập, cuối tháng 11/2009 làm thủ tục thành lập, và giờ mới đi vào hoạt động, thuê được vài nhân viên, tất nhiên giờ muốn kê khai để làm Mã số thuế cho họ. Nhưng cán bộ thuế bảo rằng, nếu trên vài trò là đơn vị đi nộp tờ khai để làm thì quá thời hạn, bị phạt.
Mình chuyển sang hướng khác, về bảo mấy nhân viên ở công ty mới này khai và nộp để làm mã số thuế theo hình thức cá nhân tự khai để làm. Nhưng khi đến nộp thì một cán bộ thuế hỏi các cá nhân kia làm ở đâu, và mình bảo tự đi để làm Mã số thuế thì cán bộ thuế bảo phải về địa phương, nơi thường trú ghi trong chứng minh thư để làm.
Giờ thì chưa biết làm thế nào để vừa không bị phạt, vừa làm được MST cho các nhân viên đó. Mình sẽ đọc luật và sẽ bảo công ty kia gửi công văn đến chi cục thuế để hỏi và yêu cầu trả lời bằng văn bản để giải quyết vấn đề này.

Tóm lại, mình đang muốn ai đó giải quyết cho mình mấy câu hỏi sau:

1. Một công ty mới thành lập từ tháng 9 năm 2009 trở đi (hết hạn kê khai làm MST cá nhân cho nhân viên), vậy có tiếp tục nộp ở để kê khai cho những nhân viên của mình hay không, trong khi các nhân viên mới này đều chưa có MST cá nhân, cần được cung cấp. Chẳng lẽ bắt các nhân viên tự làm theo hình thức cá nhân làm sao.
2. Theo hình thức cá nhân đi làm MST cho mình, Cá nhân có quê quán ở tận Bình Định, đang sống ở Hà Nội (xa quá), không thể tự mình làm MST cho mình tại Hà Nội được sao? Phải về tận quê mình để làm sao?

Mình đang tìm một văn bản quy định nào đó, nếu không có thì hy vọng có một văn bản quy định nào đó để cho phép một cách hợp lệ các tổ chức, doanh nghiệp tiếp tục kê khai và làm MST cho các nhân viên của mình. Không biết có không, không biết Cục thuế, chi cục thuế có ý kiến gì?

H

hienxh2202

Trung cấp
24/9/08
101
0
16
Hà Nội
Đúng là công ty bạn mình chưa có MST cá nhân của giám đốc và nhân viên. Công ty bạn mình cũng do chi Cục thuế Cầu Giấy quản lý, trường hợp của mình rất giống của bạn VIETNAMOI. Rất mong sự giúp đỡ của các bạn cho trường hợp của mình với bạn VIETNAMOI. Cảm ơn các bạn nhiều.

Sửa lần cuối:
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Đúng là công ty bạn mình chưa có MST cá nhân của giám đốc và nhân viên. Công ty bạn mình cũng do chi Cục thuế Cầu Giấy quản lý, trường hợp của mình rất giống của bạn VIETNAMOI. Rất mong sự giúp đỡ của các bạn cho trường hợp của mình với bạn VIETNAMOI. Cảm ơn các bạn nhiều.
- ĐÚng là Luật QL thuế cũng nói rõ là " Đối tượng đăng ký thuế phải đăng ký thuế trong thời hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày:
....
+ Phát sinh nghĩa vụ thuế thu nhập cá nhân;
Nhưng mình nghĩ riêng thuế TNCN còn nhiều vấn đề phức tạp lắm, NNT và cả CQT nữa khó có thể làm chuẩn theo quy định được. Nếu xử phạt do cá nhân đăng ký thuế chậm thì có lẽ phải đến hàng triệu người, thế thì xẽ ra sao nhỉ ?
- Các bạn cứ làm thủ tục đăng ký cho cá nhân thuộc đơn vị mình bình thường, làm 02 bộ, gưỉ đến CQT 1 bộ (CQT nhận hay không nhận đề nghị họ ghi nguyên nhân vào đấy).
- Theo QĐ tại TT84: Đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công, thu nhập từ đầu tư vốn, chuyển nhượng vốn (bao gồm cả chuyển nhượng chứng khoán) và các cá nhân có thu nhập chịu thuế khác, hồ sơ đăng ký thuế gồm:
- Tờ khai đăng ký thuế theo mẫu số 01/ĐK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này.
- Bản sao chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu.
Địa điểm nộp hồ sơ ĐkT:
...
3.3. Cá nhân có thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công nộp hồ sơ đăng ký thuế tại đơn vị trả thu nhập hoặc cơ quan thuế trực tiếp quản lý đơn vị trả thu nhập. Trường hợp cá nhân nộp hồ sơ đăng ký thuế tại đơn vị trả thu nhập, đơn vị trả thu nhập có trách nhiệm tổng hợp tờ khai đăng ký thuế của các cá nhân và nộp cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý.

N

ntxuan

Sơ cấp
5/3/10
14
0
0
ha noi
Em muốn hỏi các anh chị Công ty em mới thành lập tháng 2 năm 2010. bây giờ em làm MST cá nhân có muộn không ạ.thời hạn nộp là ngày bao nhiêu ạ. Em đang cần gấp anh chị nào biết giúp em với, em cám ơn!

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Cứ làm đăng ký thuế TNCN cho người lao động, lưu ý là họ chưa có mã số thuế nhé.

B

baolocbuon

Guest
24/3/09
11
0
1
37
bao loc
cho em hỏi: cty em đã đăng kí mst cá nhân cho nhân viên, nhưng qua năm nay cty em nhận thêm 1 số nhân viên nữa. vậy em có phải đi đăng kí mst cá nhân cho những nhân viên mới này ko?
cty em có 1 số người làm 2-3 cty, vậy em phải kê khai thuế TNCN của họ như thế nào ah?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
cho em hỏi: cty em đã đăng kí mst cá nhân cho nhân viên, nhưng qua năm nay cty em nhận thêm 1 số nhân viên nữa. vậy em có phải đi đăng kí mst cá nhân cho những nhân viên mới này ko?
cty em có 1 số người làm 2-3 cty, vậy em phải kê khai thuế TNCN của họ như thế nào ah?
- Bạn hỏi người mới vào, nếu chưa có MSTCN thì đăng ký mới bình thường
- Mình trả tiền lương thế nào thì kê khai theo số đó

L

loanptm

Guest
8/4/10
2
0
0
Ha noi
Nhân đây cho em hỏi với ah! nếu công ty em mới tuyển thêm 2 người nữa mới vào. Họ đã có mst ở công ty khác rồi vầ bây giờ họ nghỉ việc và làm cho mình thì mình vẫn lấy mst đó để kê khai ah?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Nhân đây cho em hỏi với ah! nếu công ty em mới tuyển thêm 2 người nữa mới vào. Họ đã có mst ở công ty khác rồi vầ bây giờ họ nghỉ việc và làm cho mình thì mình vẫn lấy mst đó để kê khai ah?
Mỗi người chỉ được cấp MST CN 1 lần thôi nên bạn vẫn lấy MST cũ của nhân viên đó để kê khai.

L

loanptm

Guest
8/4/10
2
0
0
Ha noi
Quytda oi.Cho minh hỏi thêm nha! bây gio mình kê khai mst cho ho mình cần pho to cmt của họ k hay chỉ cần số CMT là đc thôi. Bạn có mẫu kê khai giảm tr]f gia cảnh k chi mình xin voi nhé. mai của minh loanptm1983@gmail.com
Cảm on ban nhiều

Sửa lần cuối:
N

NGUYENMINHHIEU

Guest
31/3/08
12
0
1
GoVap
Bạn mình có mở công ty và đi vào hoạt động vào T9/2009, hôm vừa rồi có nhờ mình làm về thuế, khi mình kiểm tra thấy kế toán cũ chưa đăng ký thuế TNCN cho công ty, bây giờ mình đăng ký thuế TNCN cho công ty bạn mình có bị phạt không? Các thủ tục để đăng ký TNCN như thế nào nhỉ. NHờ các bạn giúp mình.

Bạn cứ đăng ký bình thường sử dụng Ứng Dựng đăng ký TNCN 2.2 rồi nhập đầy đủ thông tin của các cá nhân cần đăng ký MST, sau đó kết xuất ra file Excel, một file gửi cho thuế thông qua trang web: tncnonline.com.vn, còn file .....-A3 in ra giấy 2 bản sau đó đóng dấu ký tên đem lên bộ phạn quản lý thuế trực tiếp phòng một cửa (của đăng ký MST TNCN) nộp bình thường. sau đó họ sẽ ghi cho bạn phiếu hẹn sau 10 ngày lên nhận giấy Đăng ký thuế, trong vòng 2 ngày sau khi bạn gửi file giấy đến cơ quan thuế bạn có thể vào trang web: tncnonline.com.vn để xem kết quả đăng ký

C

cat1987

Guest
Công ty em đang đăng ký mã số thúê TNCN. Em đã theo hướng dẫn nhâp liêu vào phân2 mêm2. Nhưng khi kêt1 xuât ra excel hoăc in ra thì phong chữ bị sai. Anh chị cưú em vơi1.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA