Kế toán giá thành tại công ty taxi

• Thread starter Hanlt
  • Ngày gửi
H

Hanlt

Guest
12/10/08
18
0
0
Hà Nội
Chào mọi người, Mình là dân kế toán, Mình đang làm kế toán công ty thương mại, Mình đang có ý định chuyển sang làm kế toán cho một hãng Taxi nhưng mình đang phân vân là không biết kế toán ở những doanh nghiệp đó hạch toán như thế nào nhỉ?
Ví dụ như khi phát sinh các khoản xăng xe thì mình hạch toán vào đâu?
Lương của bộ phận lái xe thì mình hạch toán như thế nào?
Rồi khi mình viết hoá đơn cho khách thì mình hạch toán doanh thu như thế nào?
...........
Mình có rất nhiều câu hỏi muốn được giả đáp nhưng không biết giải quyết ra sao, ai biết thì vui lòng chỉ giúp mình với, Thannks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoanle

Guest
15/1/10
12
0
0
quang ninh
nguyên văn bởi Hanlt: Chào mọi người, Mình là dân kế toán, Mình đang làm kế toán công ty thương mại, Mình đang có ý định chuyển sang làm kế toán cho một hãng Taxi nhưng mình đang phân vân là không biết kế toán ở những doanh nghiệp đó hạch toán như thế nào nhỉ?
...........
Mình có rất nhiều câu hỏi muốn được giả đáp nhưng không biết giải quyết ra sao, ai biết thì vui lòng chỉ giúp mình với

Theo mình thì ở các hãng taxi họ là doanh nghiệp dịch vụ. hạch toán gần giống với doanh nghiệp thương mại, chỉ khác là khi bạn tập hợp chi phí để tính giá thành đối với doanh nghiệp áp dụng phương pháp hạch toán hàng tồn kho theo phương pháp kê khai thường xuyên thì bạn sẽ tập trên tài khoản 621, 622, 627 sau đó kết chuyển về tài khoản 154 và chuyến sang tài khoản 632 luôn chứ không cho vào 155 vì doanh nghiệp dịch vụ sản phẩm không thể lưu kho. bạn hạch toán như sau:
Nợ TK 154:
Có TK 621, 622,627
Sau đó:
Nợ TK 632
Có TK 154
Còn khi phát sinh tiền xăng xe thì mình ghi:
- Khi mua xăng xe bạn ghi:
Nợ TK 152
Nợ TK 133
Có TK 111 hoặc 112 hoặc 331
- Khi sử dụng xăng cho xe chạy mình ghi:
Nợ TK 152
Có Tk 621
Khi phát sinh tiền lương phải trả cho bộ phận lái xe bạn ghi:
Nợ TK 622
Có TK 334
Sau đó bạn kết chuyển để tính giá vốn như mình đã trình bày ở trên
Còn doanh thu của doanh nghiệp dịch vụ không có gì khác với doanh nghiệp thương mại cả.
Chúc bạn thành công nha!

V

vbvsdb

Guest
17/2/09
1
0
0
Hà Nội
Bạn ơi cho mình hỏi hàng ngày lái xe về nộp tiền thu được hàng ngày thì hạch toán như thế nào và khi xuất hóa đơn cho khác thì hạch toán như thế nào?

L

lanvu0105

Sơ cấp
19/1/09
5
1
0
37
hanoi
thu tiền doanh thu vận chuyển bạn hạch toán:
Nợ 111,131
Có 511
Có 331

L

lanvu0105

Sơ cấp
19/1/09
5
1
0
37
hanoi
Chào mọi người, Mình là dân kế toán, Mình đang làm kế toán công ty thương mại, Mình đang có ý định chuyển sang làm kế toán cho một hãng Taxi nhưng mình đang phân vân là không biết kế toán ở những doanh nghiệp đó hạch toán như thế nào nhỉ?
...........
Mình có rất nhiều câu hỏi muốn được giả đáp nhưng không biết giải quyết ra sao, ai biết thì vui lòng chỉ giúp mình với, Thannks.

:015:
Khi có hóa đơn xăng dầu bạn hạch toán luôn vào chi phí trực tiếp
Nợ 154( Tiền xăng dầu + lệ phí xăng dầu)
Nợ 133
Có 111,331

Còn chi phí lương lái xe bạn cũng hạch toán luôn vào 154
Chi pgí luong nhân viên quản lý, văn phòng bạn cgo vào 642

Cuối kỳ ban kết chuyển 154 thẳng sang 632

T

thuykool

Guest
11/9/11
2
0
0
33
thai nguyen
ai biết có thể trả lời rõ hơn không?em cũng mới làm ở cty taxi nên chẳng hiểu gì?

N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước
nguyên văn bởi Hanlt: Chào mọi người, Mình là dân kế toán, Mình đang làm kế toán công ty thương mại, Mình đang có ý định chuyển sang làm kế toán cho một hãng Taxi nhưng mình đang phân vân là không biết kế toán ở những doanh nghiệp đó hạch toán như thế nào nhỉ?
...........
Mình có rất nhiều câu hỏi muốn được giả đáp nhưng không biết giải quyết ra sao, ai biết thì vui lòng chỉ giúp mình với

Theo mình thì ở các hãng taxi họ là doanh nghiệp dịch vụ. hạch toán gần giống với doanh nghiệp thương mại, chỉ khác là khi bạn tập hợp chi phí để tính giá thành đối với doanh nghiệp áp dụng phương pháp hạch toán hàng tồn kho theo phương pháp kê khai thường xuyên thì bạn sẽ tập trên tài khoản 621, 622, 627 sau đó kết chuyển về tài khoản 154 và chuyến sang tài khoản 632 luôn chứ không cho vào 155 vì doanh nghiệp dịch vụ sản phẩm không thể lưu kho. bạn hạch toán như sau:
Nợ TK 154:
Có TK 621, 622,627
Sau đó:
Nợ TK 632
Có TK 154
Còn khi phát sinh tiền xăng xe thì mình ghi:
- Khi mua xăng xe bạn ghi:
Nợ TK 152
Nợ TK 133
Có TK 111 hoặc 112 hoặc 331
- Khi sử dụng xăng cho xe chạy mình ghi:
Nợ TK 152
Có Tk 621

Khi phát sinh tiền lương phải trả cho bộ phận lái xe bạn ghi:
Nợ TK 622
Có TK 334
Sau đó bạn kết chuyển để tính giá vốn như mình đã trình bày ở trên
Còn doanh thu của doanh nghiệp dịch vụ không có gì khác với doanh nghiệp thương mại cả.
Chúc bạn thành công nha!

chào bạn theo mình thì hằng ngày công ty nhận được tiền của các lái xe thì bạn cứ ghi nhận doanh thu bình thường
Còn giá thành thì bạn tập hợp và cuối tháng thì bạn kết chuyển vào tài khoản 154 rồi kết chuyển thẳng qua 632 luôn .
Theo bạn ở trên mình thấy khá hợp lý trừ cái định khoản Nợ 152 / có 621 đổi thành nợ 621 / có 152 (có lẽ bạn ấy ghi nhầm )

C

conangdangyeu

Guest
24/9/11
3
0
0
TP Nam Dinh
mình thấy các bạn định khoản như vậy là đúng rồi. mình cũng mới làm kế toán nên mình chưa hiểu lắm, nếu xăng xe mua về cuối tháng mà chưa dùng hết thì hạch toán vào đâu ah?????? :friend:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

haihau090909

Sơ cấp
10/11/09
31
1
0
hai hau - nam dinh
Xuất kho chưa dùng hết thì ở TK 154 còn ở kho thì ở TK 152 mà bạn.
mình thấy các bạn định khoản như vậy là đúng rồi. mình cũng mới làm kế toán nên mình chưa hiểu lắm, nếu xăng xe mua về cuối tháng mà chưa dùng hết thì hạch toán vào đâu ah?????? :friend:

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
...........

Mình nghĩ cty taxi thường khoán chi phí xăng xe, sửa xe cho tài xế luôn.

Hàng tháng, theo dõi toàn bộ chi phí phát sinh chi tiết cho từng tài xế (NCTT, CPSXC).

Cuối tháng, kết chuyển Nợ 154/ có 622, 627 chi tiết từng tài xế. Với các chi phí cao hơn mức khoán thì hạch toán Nợ 632/ có 622, 627

Sau đó, lấy DT phát sinh trong tháng chia cho tổng phát sinh bên nợ của 154 sẽ có được 1tỷ lệ. Sau đó, khi xuất hoá đơn thì ghi nhận DT theo HD, giá vốn thì lấy DT nhân với tỷ lệ đã tính ở trên để ghi nhận giá vốn.

Đấy là suy nghĩ của mình, mong có anh chị nào đã làm ở cty taxi có ý kiến thêm để mọi người tham khảo.

H

huongsen183

Sơ cấp
13/10/10
5
0
0
ha giang
Ðề: Kế toán giá thành tại công ty taxi

Minh lam cho hang ta xi day, SDT cua minh 0977707183

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi
Ðề: Kế toán giá thành tại công ty taxi

Xuất kho chưa dùng hết thì ở TK 154 còn ở kho thì ở TK 152 mà bạn.

Bạn ơi mua về để ở đâu thể ? trong kho ? trong chai ? hay bình xăng của xe taxi ? ?
Ở trong chế hòa khí hay đã ra khói rùi ???

H

hoanglanhb

Guest
7/12/10
2
0
1
38
hoa binh
Các bạn có thể chia sẻ thêm cho mình về hình thúc xe thương quyền trong taxi đc không. Mình hạch toán phần dặt cọ tiền mua xe Nợ 111/ Có 344
Nhưng chi phí và doanh thu xe thì hạch toán thế nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA