Thuế TNCN cho người không làm việc tại VN

• Thread starter meo lon
  • Ngày gửi
M

meo lon

Guest
2/11/09
26
0
0
quận 12
Các anh chị cho em hỏi chút.
Cty em bây giờ mới đăng ký MST TNCN cho toàn bộ nhân viên. Nhưng có 3 ngưởi là đang là việc tại Lào trong đó 1 người thì thu nhập trên 4Tr, còn 2 người kia thì hơn 2Tr thôi,
Vậy khi lập tờ khai đăng ký MST thì ở cột địa chỉ cư trú mỉnh ghi địa chỉ tạm trú bên Lào hay địa chỉ tạm trú of người đó ở VN
Và cho em hỏi luôn, vậy mấy người này mình có bắt buộc phải đăng ký BH ko ạ, vì em nghĩ họ ở bên Lào 1 năm về tết có mấy ngày thôi

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Các anh chị cho em hỏi chút.
Cty em bây giờ mới đăng ký MST TNCN cho toàn bộ nhân viên. Nhưng có 3 ngưởi là đang là việc tại Lào trong đó 1 người thì thu nhập trên 4Tr, còn 2 người kia thì hơn 2Tr thôi,
Vậy khi lập tờ khai đăng ký MST thì ở cột địa chỉ cư trú mỉnh ghi địa chỉ tạm trú bên Lào hay địa chỉ tạm trú of người đó ở VN
Và cho em hỏi luôn, vậy mấy người này mình có bắt buộc phải đăng ký BH ko ạ, vì em nghĩ họ ở bên Lào 1 năm về tết có mấy ngày thôi
- Họ mang quốc tịch VN, là cứ trú VN, sang lào chỉ là đi công tác, làm việc có thời hạn thôi. Ở lào họ bị điều chỉnh của pháp luật nước sở tại đó là việc của cá nhân họ, họ có trách nhiệm kê khai theo quy định, công ty bạn trả thu nhập nào thì tính khoản đó.
- mình nghĩ Bảo hiểm bắt buộc là trách nhiệm của đơn vị sử dụng lao động, và cá nhân là người lao động theo Luật lao động và BH phải thực hiện. Quy định mấy Luật này mình không rõ lắm

O

ocmongtay272

Sơ cấp
21/10/08
9
0
1
TP
Bạn ơi BHXH bắt buộc vẫn phải đóng theo qui định của Luật BHXH nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA