Hạch toán nguyên vật liệu đồi với công ty xây dựng

• Thread starter buimangai
  • Ngày gửi
B

buimangai

Sơ cấp
11/6/09
6
0
0
42
Hà Nội
Cả nhà giúp em vụ này với.
Em đang làm cho một công ty xây dựng, những nguyên vật liệu mua về lấy theo hợp đồng, hàng ngày nhà cung cấp sẽ đưa hàng đến công trình (ví dụ: 2xe cát, 40.000 viên gạch/ngày...) đến cuối tháng nhà cung cấp sẽ xuất hóa đơn trên số lượng hàng đã nhận. Vậy em sẽ hạch toán như thế nào ạ.
Em đang làm như thế này:
Dựa trên hóa đơn N152; C331; C1331
Sau đó: N154; C152
như vậy có được không ạ.
Còn kho nữa, em sẽ theo dõi kho thế nào ạ, vì thực tế là không có kho mà hàng về là vào công trình luôn.
Nhờ cả nhà giúp đỡ. Cảm ơn cả nhà nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Em đang làm cho một công ty xây dựng, những nguyên vật liệu mua về lấy theo hợp đồng, hàng ngày nhà cung cấp sẽ đưa hàng đến công trình (ví dụ: 2xe cát, 40.000 viên gạch/ngày...) đến cuối tháng nhà cung cấp sẽ xuất hóa đơn trên số lượng hàng đã nhận. Vậy em sẽ hạch toán như thế nào ạ.
Em đang làm như thế này:
như vậy có được không ạ.
Còn kho nữa, em sẽ theo dõi kho thế nào ạ, vì thực tế là không có kho mà hàng về là vào công trình luôn.

khi họ giao hàng bạn lấy phiếu xuất kho của bên bán làm căn cứ xuất vật liệu vào CT của bạn. Bạn mua xuất dùng luôn ko qua kho thì Nợ 154/ Có 331. Cuối tháng khi họ viết hoá đơn trả bạn thì
Nợ 331
Nợ 133
Có 111,112
Đấy là trong trường hợp giá lúc bạn xuất vật liệu cho CT bằng giá họ viết trả hoá đơn cho bên bạn.
Còn nếu chênh lệch giá thì bạn còn phải là điều chỉnh nữa cơ.
Nên CV của kt là làm sao phải tìm cáh cho mình dễ làm.

Sửa lần cuối:
T

truongbachithanh

Sơ cấp
21/1/10
9
0
1
lệ mật, việt hưng
Em đang làm như thế này:
như vậy có được không ạ.

Mình cũng gặp Nv giống bạn, mình làm thế này nhé: NVL chuyển thẳng về chân ctr, làm phiếu nhập kho ctr đưa thẳng 154, cuối tháng lấy hđ ghi nhận: Nợ TK 154 (chi tiết ctr)
Nợ TK 1331
Có TK 111,112
Kèm theo HĐ KT ghi rõ hoàn thành ctr thanh toán ỏ thanh toán cuối tháng
ko cần mở sổ 152 tại cty

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Mình cũng gặp Nv giống bạn, mình làm thế này nhé: NVL chuyển thẳng về chân ctr, làm phiếu nhập kho ctr đưa thẳng 154, cuối tháng lấy hđ ghi nhận: Nợ TK 154 (chi tiết ctr)
Nợ TK 1331
Có TK 111,112
Kèm theo HĐ KT ghi rõ hoàn thành ctr thanh toán ỏ thanh toán cuối tháng
ko cần mở sổ 152 tại cty

Làm như bạn là hoá đơn và hàng về cùng. còn Trường hợp trên là hàng về mà chưa có hoá đơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA