Kê khai người phụ thuộc

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi Ngan Giang, 1 Tháng hai 2010.

3,501 lượt xem

  1. Ngan Giang

    Ngan Giang Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    53
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ha noi
    Mọi người cho mình hỏi với nhé: Cty minh năm 2009 không có ai có mức lương trên 4 triệu. Nhưng năm 2010 DN tăng lương và có nhiều người có mức lương trên 4 triệu. Vậy mọi người cho mình hỏi là bay giờ mình phải kê khai người phụ thuộc như thế nào? Và mình phải nộp những giấy tờ gì cho cơ quan thuế để khấu trừ người phụ thuộc? Mọi người giúp minh với nhé. ThankS
     
    #1
  2. lamtientung

    lamtientung Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,132
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    thành phố Bắc Giang
    - Để được giảm trừ người phụ thuộc (nếu có ) Bạn hướng dẫn những người đó kê khai mẫu đăng ký 16 và kèm theo hồ sơ chứng minh người phụ thuộc, hồ sơ thì tuỳ vào từng diện người phụ thuộc. Lập 02 bộ, 1 bộ để lại đơn vị trả TN để hàng tháng thực hiện giảm trừ, một bộ gưởi CQT quản lý
     
    #2
  3. octieukt

    octieukt Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    viet nam
    Hihi, Cho mình bổ sung thêm một tý. Theo thông tư 02/2010/TT-BTC thì đơn vị chi trả thu nhập chịu trách nhiệm quản lý hồ sơ giảm trừ gia cảnh. Cho nên bạn không cần nộp hồ sơ giảm trừ cho cơ quan thuế. Chỉ cần nộp mẫu 16 là đủ. Bạn có thể xem chi tiết tại điều 7 TT 02.
     
    #3
  4. lamtientung

    lamtientung Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,132
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    thành phố Bắc Giang
    - Điều 7 TT 02:về điểm này không phải áp dụng cho tất cả cán bộ, công chức hưởng tiền lương, tiền công, mà chỉ áp dụng cho những người (trường hợp khác ) theo bảng lương của Quyết địng số 128-QĐ/TW ngày 14/12/2004 của Ban bí thư Trung ương Đảng; Bảng lương ban hành kèm theo Nghị quyết số 730/2004/NQ-UBTVQH11 ngày 30/9/2004 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội; bậc 3 bảng 1 lương chuyên gia cao cấp, mức 1-2 bảng lương cấp bậc quân hàm ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ. Các bạn nghiên cứu kỹ kẻo nhầm !
     
    #4
  5. octieukt

    octieukt Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    viet nam
    Chào bạn tùng!

    Theo mình nghĩ tại điều 7 TT 02 : có 2 nội dung chính mà BTC bổ sung.
    - Nội dung 1: Điểm 4.1 Việc quản lý thuế ( đăng ký thuế, khấu trừ thuế, khai thuế, nộp thuế, quyết toán thuế) được áp dụng đối với cán bộ, công chức có hệ số lương theo bảng lương của Quyết địng số 128-QĐ/TW ngày 14/12/2004 của Ban bí thư Trung ương Đảng; Bảng lương ban hành kèm theo Nghị quyết số 730/2004/NQ-UBTVQH11 ngày 30/9/2004 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội; bậc 3 bảng 1 lương chuyên gia cao cấp, mức 1-2 bảng lương cấp bậc quân hàm ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ.

    - Nội dung 2: Tại điểm 4.2 Bổ sung hướng dẫn thêm về quyết toán thuế TNCN của cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công như sau:
    .......

    Đơn vị chi trả thu nhập chịu trách nhiệm quản lý hồ sơ gia cảnh, các chứng từ chứng minh các khoản đóng bảo hiểm, đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học (nếu có) tại đơn vị và phải xuất trình hoặc cung cấp khi cơ quan thuế có yêu cầu”.

    Bạn đọc kỹ lại nha. :beer:
     
    #5
  6. bnw2006

    bnw2006 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    164
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HCM
    Cần lưu ý thêm: hồ sơ gia cảnh=(tờ khai theo mẫu 16/ĐK-TNCN)+(hồ sơ chứng minh người phụ thuộc), bạn nhé!
     
    #6
  7. lamtientung

    lamtientung Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,132
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    thành phố Bắc Giang
    - Nhưng theo mình, thế không có nghĩa là thay thế TT 84 về điểm này, theo mình là đơn vị trả thu nhập chịu trách nhiệm QL cộ lưu giữ mà cá nhân nộp tại đơn vị và các chứng từ khác liên quan đến việc tạm khấu trừ thuế.
    Cảm ơn bạn ! đã trao đổi
     
    #7
  8. octieukt

    octieukt Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    viet nam
    hihi,
    Thuế TNCN là một sắc thuế mới việc thay đổỉ, chỉnh sửa, bổ sung là việc tất yếu. Cho nên hồ sơ giảm trừ được giữ tại đơn vi chi tra thu nhập là đúng và phù hợp. Thứ nhất để giảm tải hồ sơ lưu trữ tại CQT, thứ hai giảm phiên hà cho NTT khi có sự thay đổi về người giảm trừ. Theo mình nghĩ luật quản lý thuế thì người nộp thuế tự khai và tự chịu trách nhiệm cho nên cũng không cần thiết phải nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc lên cơ quan thuế nữa. hihi đó là ý kiến của mình, các bạn có ý kiến gì cùng nhau thảo luận nha.
     
    #8
  9. nitconcuame

    nitconcuame Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    21
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ha noi
    mình thấy thủ tục thế này là đúng đó vì mình cũng mới làm thủ tục giảm trừ gia cảnh xong mà. phải làm hai bản CQT lưu một bản DN lưu một bản chứ để có chứng từ chứng minh khi CQT hỏi?
     
    #9

Chia sẻ trang này