Hạch toán nộp phạt truy thu thuế

• Thread starter khi duong
  • Ngày gửi
khi duong

khi duong

Sơ cấp
19/6/09
13
0
1
Hà nội
Các anh chị ơi giúp em với, cty bị nộp phạt truy thu thuế thì khi hạch toán vào sổ sách kế toán thì định khoản như thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Các anh chị ơi giúp em với, cty bị nộp phạt truy thu thuế thì khi hạch toán vào sổ sách kế toán thì định khoản như thế nào ạ?
Nộp phạt truy thu thuế thì hạch toán Nợ 811/Co111,112 - khi quyết toán thuế TNDN thì bạn loại khoản truy thu này ra khỏi CP hợp lý nhé.

X

xuangdt

Sơ cấp
7/2/10
5
0
0
39
Da Nang
Truy thu thuế thì sao lại phải hạch toán vào Tk 811, sau đó loại ra khỏi chi phí hợp lý để làm gì vậy bạn? mình không hiểu? nếu như thế tại sao không bỏ ngoài sổ sách luôn hở bạn

H

hoangyenpro

Guest
23/4/08
33
0
0
somewhere
Truy thu thuế thì sao lại phải hạch toán vào Tk 811, sau đó loại ra khỏi chi phí hợp lý để làm gì vậy bạn? mình không hiểu? nếu như thế tại sao không bỏ ngoài sổ sách luôn hở bạn
Ơ, bác này...??? :035:
Bỏ là bỏ thế nào được? Thế bác ko thấy tình hình ở VN hiện nay, mỗi DN có mấy "loại" BCTC à?
Hơn nữa, xu thế hiện nay ở 1 số DN còn muốn thống nhất sổ sách và BC theo 1 hệ thống duy nhất, muốn "được" phản ánh "trung thực hợp lý" cơ. Bỏ ngoài sổ sách thì dòng tiền đi đâu? Lấy gì báo cáo với cổ đông và "các bác" khác đây?

Ở đây chỉ là bỏ ra khi quyết toán thuế thôi bác nhé!:angel:

L

LIPPTONG28

Trung cấp
22/6/09
52
11
0
vung tau
Ơ, bác này...??? :035:
Bỏ là bỏ thế nào được? Thế bác ko thấy tình hình ở VN hiện nay, mỗi DN có mấy "loại" BCTC à?
Hơn nữa, xu thế hiện nay ở 1 số DN còn muốn thống nhất sổ sách và BC theo 1 hệ thống duy nhất, muốn "được" phản ánh "trung thực hợp lý" cơ. Bỏ ngoài sổ sách thì dòng tiền đi đâu? Lấy gì báo cáo với cổ đông và "các bác" khác đây?

Ở đây chỉ là bỏ ra khi quyết toán thuế thôi bác nhé!:angel:

Rất đồng ý với bạn!

T

thuyendang

Sơ cấp
22/8/09
16
0
0
36
đà nẵng
Khi công ty bạn bị truy thu thuế thì bạn phải hạch toán vào chi phí để tính lợi nhuận trong kỳ. Nhưng khi kê khai thuế thì phải loại khoản đó ra khỏi chi phí hợp lý dể tính thu nhập chịu thuế

P

phukt07

Trung cấp
8/7/10
77
0
6
36
TPHCM
Trong lý thuyết đưa vào 811 là đúng.
Nhưng thực tế bạn nên đưa vào 421 là hợp lý nhất vì khoản tiền này chủ doanh nghiệp hay cổ đông phải chịu.
Nợ 421
Có 111,112
Vậy là được rồi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA