Hạch toán doanh thu bán hàng và thuế GTGT đầu ra

• Thread starter blackpaw
  • Ngày gửi
B

blackpaw

Guest
29/5/08
14
0
0
Hà Nội
Chào mọi người,

Hiện giờ mình đang gặp vấn đề về xuất hoá đơn đvới DN siêu thị. Khi hàng nhập về thì có nhiều loại thuế suất, chẳng hạn mặt hàng rượu bia thì ngoài thuế GTGT thì còn có thuế TTĐB, những mặt hàng bánh kẹo, trà sữa các loại thì thuế GTGT là 10%, các mặt hàng như đồ khô thì có loại chịu thuế 5%, có loại chịu 10% hoặc không chịu thuế. Bây giờ Giám đốc bảo xuất hoá đơn cho giỏ hàng mà trong đó bao gồm nhiều mặt hàng với thuế suất khác nhau, Vậy mình phải xuất hoá đơn GTGT như thế nào? thì có 2 phương án đưa ra là xuất 10% đối với giỏ hàng và không quan tâm thứ gì trong đó với thuế suất bao nhiêu; trường hợp còn lại thì chia ra từng loại và xuất từng hoá đơn cho từng mặt hàng với từng lọai thuế suất.
Vậy tình huống trên thì mình phải giải quyết như thế nào, mong các bạn làm kế toán lâu năm mách bảo thêm.:042:

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Chào mọi người,

Hiện giờ mình đang gặp vấn đề về xuất hoá đơn đvới DN siêu thị. Khi hàng nhập về thì có nhiều loại thuế suất, chẳng hạn mặt hàng rượu bia thì ngoài thuế GTGT thì còn có thuế TTĐB, những mặt hàng bánh kẹo, trà sữa các loại thì thuế GTGT là 10%, các mặt hàng như đồ khô thì có loại chịu thuế 5%, có loại chịu 10% hoặc không chịu thuế. Bây giờ Giám đốc bảo xuất hoá đơn cho giỏ hàng mà trong đó bao gồm nhiều mặt hàng với thuế suất khác nhau, Vậy mình phải xuất hoá đơn GTGT như thế nào? thì có 2 phương án đưa ra là xuất 10% đối với giỏ hàng và không quan tâm thứ gì trong đó với thuế suất bao nhiêu; trường hợp còn lại thì chia ra từng loại và xuất từng hoá đơn cho từng mặt hàng với từng lọai thuế suất.
Vậy tình huống trên thì mình phải giải quyết như thế nào, mong các bạn làm kế toán lâu năm mách bảo thêm.:042:
Nếu làm theo phương án 1 thì bạn bị đuổi việc ngay sau đi nộp tờ khai:wall:
Nếu làm theo phương án 2 thì bạn tự làm khổ cho mình và cũng khổ cho người khác.
Phương án 3 là theo nhóm thuế suất mà viết hóa đơn.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Nếu làm theo phương án 1 thì bạn bị đuổi việc ngay sau đi nộp tờ khai:wall:
Nếu làm theo phương án 2 thì bạn tự làm khổ cho mình và cũng khổ cho người khác.

Phương án 2 của bạn ấy cũng tương tự như ý của bạn thôi mà,chắc tại bạn ấy nói theo cách của bạn ấy hiểu.Theo mình hiểu ý đó là bạn ấy sẻ xuất mặt hàng nào cùng thuế suất thì viết cùng 1 hóa đơn.

B

blackpaw

Guest
29/5/08
14
0
0
Hà Nội
Phương án 2 của bạn ấy cũng tương tự như ý của bạn thôi mà,chắc tại bạn ấy nói theo cách của bạn ấy hiểu.Theo mình hiểu ý đó là bạn ấy sẻ xuất mặt hàng nào cùng thuế suất thì viết cùng 1 hóa đơn.

Theo ý của một anh trong nghề chỉ dẫn thì anh đó nói mình cứ xuất theo số lượng giỏ quà nhân với đơn giá chưa thuế của từng giỏ để làm căn cứ ra hoá đơn. Có thể không cần phải đính kèm theo bảng kê chi tiết thành phần của mỗi giỏ quà nếu bên mua không yêu cầu, nếu tốt thì đặt mã hàng tương ứng thành phần có trong giỏ quà còn về tính giá vốn của giỏ quà thì phải kê chi tiết thành phần của từng giỏ quà.
Anh đó chỉ dẫn thêm là tuy rượu bia là chịu thuế tiêu thụ đặc biệt nhưng bản thân mình là thương mại cho nên không cần quan tâm phần thuế này do nó đã tính vào đơn giá của mặt hàng này rồi, chỉ có đơn vị nào nhập khẩu hoặc sản xuất rượu bia mới cần phải theo dõi phần thuế TTĐB.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Theo ý của một anh trong nghề chỉ dẫn thì anh đó nói mình cứ xuất theo số lượng giỏ quà nhân với đơn giá chưa thuế của từng giỏ để làm căn cứ ra hoá đơn. Có thể không cần phải đính kèm theo bảng kê chi tiết thành phần của mỗi giỏ quà nếu bên mua không yêu cầu, nếu tốt thì đặt mã hàng tương ứng thành phần có trong giỏ quà còn về tính giá vốn của giỏ quà thì phải kê chi tiết thành phần của từng giỏ quà.
Anh đó chỉ dẫn thêm là tuy rượu bia là chịu thuế tiêu thụ đặc biệt nhưng bản thân mình là thương mại cho nên không cần quan tâm phần thuế này do nó đã tính vào đơn giá của mặt hàng này rồi, chỉ có đơn vị nào nhập khẩu hoặc sản xuất rượu bia mới cần phải theo dõi phần thuế TTĐB.

Trong giỏ hàng đó có nhiều mặt hàng không cùng thuế suất thì sao xuất chung 1 hóa đơn được bạn.

L

Luc van

Guest
Theo ý của một anh trong nghề chỉ dẫn thì anh đó nói mình cứ xuất theo số lượng giỏ quà nhân với đơn giá chưa thuế của từng giỏ để làm căn cứ ra hoá đơn.

Khó hiểu qúa! trong giỏ quà có các loại hàng hoá với thuế suất khác nhau mà sao làm thế được!
Bạn làm thế này không khoẻ hơn àk?

V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
Có cần ký HĐLĐ thời vụ không???

:dance2: Xin chào cả nhà, Cả nhà cho Mình hỏi một chút nha!
Trường hợp của mình thế này Công ty của mình cũng mới thành lập được 6t và có 5 người (1GĐ, 1PGĐ, 1 kế toán, 2 kỹ thuật) giờ Công ty mình vẫn hoạt động bình thường; nhưng cho mình hỏi với những cá nhân như Kế toán, Kthuật có cần ký hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng không? mà nếu ký hợp đồng thời vụ với thời gian là 3 tháng hay là 12 vậy? (Ghi chú: Những cá nhân trên chỉ là làm thuê cho công ty mình thôi thực tế là họ đã đóng bảo hiểm xã hội ỏ Cty của họ rồi); vì họ đã đóng BHXH, Yt ở công ty họ rồi với công ty mình hoạt động kinh doanh có lao động mà không đóng BHXH, YT cho người lao động thì có sao không nhể? giờ mình phải làm như thế nào? Mong mọi người giúp mình nhé!

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Khó hiểu qúa! trong giỏ quà có các loại hàng hoá với thuế suất khác nhau mà sao làm thế được!
Bạn làm thế này không khoẻ hơn àk?

Theo mình thì bạn ấy xuất theo nhóm hàng và áp dụng mức thuế suất cao nhất.(hình thức là giỏ quà tết của các trung tâm và siêu thị). Nếu xuất theo giỏ thì căng cứ theo mức thuế xuất cao nhất. Ví dụ: máy vi tính (máy bộ) có thuế suất 10%, còn nếu xuất theo linh kiện thì có loại thuế suất 5% loại 10%
Thông thường ở TP.HCM các siêu thị đều đã xin xuất hóa đơn đặc thù. Trên một hóa đơn có nhiều thuế suất và đồng thời là phiếu bán hàng của nhân viên.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Theo mình thì bạn ấy xuất theo nhóm hàng và áp dụng mức thuế suất cao nhất.(hình thức là giỏ quà tết của các trung tâm và siêu thị). Nếu xuất theo giỏ thì căng cứ theo mức thuế xuất cao nhất. Ví dụ: máy vi tính (máy bộ) có thuế suất 10%, còn nếu xuất theo linh kiện thì có loại thuế suất 5% loại 10%
Thông thường ở TP.HCM các siêu thị đều đã xin xuất hóa đơn đặc thù. Trên một hóa đơn có nhiều thuế suất và đồng thời là phiếu bán hàng của nhân viên.
Nói vậy sao thấy vô lý quá áp dụng theo mức thuế suất cao nhất 10% như vậy ng tiêu dùng lại phải chịu thêm 5% thuế(đ/v mặt hàng có thuế VAT 5%),ko cùng thuế suất thì sao xuất trên cùng 1 hóa đơn được,còn vd của bạn đưa ra mình chưa thấy cty nào xuất như vậy cả(cty mình cũng đang làm về ngành này)

snownheart

snownheart

Trung cấp
24/9/09
54
0
6
36
Hà nội
Thường trong Siêu thị phải đăng kí mẫu hóa đơn riêng cho phù hợp chứ nhỉ? VD: HĐ ST Metro í, kê được các mặt hàng có biểu t/s khác nhau!

N

Nguyen Hai Quynh

Guest
bạn phải viết hoá đơn theo nhóm thuế suất chứ,những mặt hàng nào cùng thuế suất thì bạn xuất cùng 1hoá đơn

L

lacoste86

Sơ cấp
30/8/10
4
0
0
tphcm
Xin chào cả nhà, Cả nhà cho Mình hỏi một chút nha!
Công ty mình hợp tác với các công ty du lịch ( bên mình cho thuê xe ).Sau khi thực hiện tour xong, mình ghi nhận
Nợ 33871 : Doanh thu chưa thực hiện
33872 : Thuế VAT
131 : Phải thu ( teo từng khách hàng )
Cuối tháng, sai khi khách hàng đã xác nhận công nợ mình mới kết chuyển
33871 -> 511
33872 -> 3331
Vậy : Mình có làm sa nguyên tắc kế toán ko? Theo mình hiều thì doanh thu chưa thực hiện chỉ dc hạch toán khi đã xác định doanh thu và khách hàng đã trả tiền nhưng chưa đưa vào kỳ này ( ví dụ thuê nhà trả tiền 1 năm mà ghi nhận theo từng tháng vậy )
Kế toán tổng hợp của mình thì nói ko sai, vì cũng kết chuyển rồi, làm vậy để dễ kiểm tra hóa đơn mình xuất đi.
Jo làm sao ?

T

T Nhung78

Sơ cấp
4/5/09
6
0
1
Tp.HCM
Nói vậy sao thấy vô lý quá áp dụng theo mức thuế suất cao nhất 10% như vậy ng tiêu dùng lại phải chịu thêm 5% thuế(đ/v mặt hàng có thuế VAT 5%),ko cùng thuế suất thì sao xuất trên cùng 1 hóa đơn được,còn vd của bạn đưa ra mình chưa thấy cty nào xuất như vậy cả(cty mình cũng đang làm về ngành này)
Bạn nói người tiêu dùng chịu thêm thuế là ko phải, tất cả mặt hàng ở siêu thị hay nhà sách đều đã bao gồm thuế GTGT, bên mình cũng bán giỏ quà, nếu mình viết thuế suất cao nhất thì DN chịu thiệt, người tiêu dùng ko thiệt, khách hàng đông nên phải giải quyết linh hoạt, nên cứ lấy mức thuế suất cao nhất để viết hóa đơn, thông thường quà bán đều ở chung 1 mức thuế suất là 10%

S

simplekt

Sơ cấp
29/3/10
17
0
0
hà nội
em cũng nghĩ là TK 3387 chỉ dùng khi mình hạch toán DT mà mình được trả trước trong nhiều kì hay mình bán hàng theo phương thức trả góp thì phần chênh lệch giữa DT trả ngay và trả chậm cũng được hạch toán vào 3387 đển phân bổ dần vào 515.
Khi thực hiện tour xong mà chưa đủ điều kiện ghi nhận DT thì e nghĩ có thể hạch toán vào 3388

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA