Hoá đơn gtgt liên 2 ký sống có được coi là hợp lệ ko

• Thread starter La An
  • Ngày gửi
N

nguyenlan123

Guest
28/10/10
51
0
6
35
hanoi
Theo em đc biết thì HĐ, Phiếu thu chi ... đếu phải ký sống cả 3 liên.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà
Cả nhà cho mình hỏi cái nay nha.
Công ty mình đang muốn đặt in hóa đơn GTGT chỉ 2 liên thôi không biết như vậy có đúng không. Mình thảm khảo tt 153 thì thấy liên 3 là do công ty tự quy định nhưng công ty mình cũng nhỏ nên mình thấy không cần, chỉ cần liên 1 lưu, liên 2 giao cho khách hàng không biết có đúng không.
Hoàn toàn được quyền in hoá đơn như vậy (2 liên).
Với lại việc xuất hóa đơn căn cứ vào người mua thanh toán chứng từ là phiếu thu của công ty mình hay PC của khách hàng hay căn cứ vào hợp đồng ký của 2 bên vậy.

Theo qui định việc lập hoá đơn căn cứ vào "thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc sử dụng hàng hoá cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa"
=> Phiếu thu, chi thuộc vấn đề thanh toán, không phải là căn cứ cho việc xuất hoá đơn.

Theo em đc biết thì, Phiếu thu chi ... đếu phải ký sống cả 3 liên.
Xem:
Công văn 3370/TCT-CS
....
Căn cứ quy định nêu trên thì người có thẩm quyền của đơn vị thực hiện ký trên hóa đơn tự in bằng bút mực trên liên 1 in sang các liên khác của hóa đơn là đúng quy định nêu trên. Hóa đơn không thuộc loại chứng từ chi tiền do đó không phải ký bằng bút mực trực tiếp trên từng liên.

Riêng hoá đơn thì được quyền ký ở liên 1 và tự in xuống các liên khác.

Sửa lần cuối:
tangtoc

tangtoc

Guest
25/12/07
114
0
0
hải phòng
trong các quyết định về chế độ kế toán doanh nghiệp của Bộ TC, phần hương dẫn ký chứng từ kế toán: đã quy định rất rõ
Mọi chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký theo chức danh quy định trên chứng từ mới có giá trị thực hiện. Riêng chứng từ điện tử phải có chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật. Tất cả các chữ ký trên chứng từ kế toán đều phải ký bằng bút bi hoặc bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì, chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.

các bạn tham khảo và trao đổi nhé

T

tuấn1122

Guest
4/6/15
1
0
1
35
cho mình hỏi thế rốt cuộc là không có ai trả lời thống nhất 1 quan điểm ah . mong 1 câu trả lời chuẩn nhất
và cần 1 cái QĐ của bộ tài chính chứng minh quy định về vấn đề này
thank các bạn !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA