BCTC năm 2008 sai.

• Thread starter LaptopRetien
  • Ngày gửi
L

LaptopRetien

Guest
10/2/06
6
0
0
Vietnam
Xin chào các bác.
BCTC năm 2008 kế toán cũ sai quá nhiều. Năm 2009 thì chưa là gì cả.
Để sửa lại BCTC 2008 thì thủ tục làm như thế nào? Bây giờ nộp lại sẽ bị phạt những gì?
Xin cám ơn các bác.
:beer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xin chào các bác.
BCTC năm 2008 kế toán cũ sai quá nhiều. Năm 2009 thì chưa là gì cả.
Để sửa lại BCTC 2008 thì thủ tục làm như thế nào? Bây giờ nộp lại sẽ bị phạt những gì?
Xin cám ơn các bác.
:beer:

Thông tư 60:
5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế

Theo qui định trên thì bạn làm lại BCTC 2008 nộp cho CQ thuế (không cần làm thủ tục gì khác)

T

thanhphuong36

Guest
13/7/06
23
0
1
Ha Noi
Bạn ơi, cho mình hỏi thêm với, quy định thì là như thế, nhưng chắc phải có hướng dẫn nộp phạt như thế nào trên thực tế nhỉ? Bạn biết trả lời giúp tớ với nhé. Tớ cũng đang làm kế toán cho 1 công ty gặp trường hợp này, kế toán cũ làm sai, khai nhầm tăng lợi nhuận của công ty lên khoảng 200.000. Như vậy nên làm thế nào nhi?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn ơi, cho mình hỏi thêm với, quy định thì là như thế, nhưng chắc phải có hướng dẫn nộp phạt như thế nào trên thực tế nhỉ? Bạn biết trả lời giúp tớ với nhé. Tớ cũng đang làm kế toán cho 1 công ty gặp trường hợp này, kế toán cũ làm sai, khai nhầm tăng lợi nhuận của công ty lên khoảng 200.000. Như vậy nên làm thế nào nhi?

Khi điều chỉnh làm tăng số thuế phải nộp thì bị phạt nộp chậm:
Số tiền phạt nộp chậm = Số thuế điều chỉnh tăng x Số ngày chậm nộp x 0,05%.
Nếu là báo năm hạn nộp là 90 ngày (kể từ ngày kết thúc năm) thì bắt đầu tính phạt nộp chậm thuế từ ngày thứ 91.

L

lytt

Guest
10/4/07
40
0
6
37
HN
Không biết thuế các nơi thế nào chứ bên thuế Ba Đình bắt làm lại Công văn nêu lý do điều chỉnh nưa đó.

T

thanhphuong36

Guest
13/7/06
23
0
1
Ha Noi
Cam on moi nguoi nhieu nhe!
Nhung cho to hoi them, cong ty ma to dang lam, no lai bi khai tang doanh thu so voi thuc te, tuc la bi khai tang thue phai nop len thi lieu co bi phat gi khong nhi? Vi do ke toan truoc lam bi sai vay.
Tat nhien cty nay thi bi lo, no bi khai tang doanh thu len thi dan den lam giam lo di, the thi khong biet sao nhi?
Cty nay o cuc thue thanh xuan khong biet la sao?
Mong moi nguoi giup do nhe.

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Khi mình sửa lại BCTC năm 2008 cũng phải làm công văn gửi chi cục thuế Ba Đình đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA