cơ quan chi trả thu nhập có được trả tiền thuế TNCN cho cá nhân năm 2009 không

• Thread starter xuanhoahoa
  • Ngày gửi
X

xuanhoahoa

Trung cấp
19/12/08
96
0
0
ha noi
Xin cho em hỏi công ty em vừa làm quyết toán thuế TNCN năm 2009 cho nhân viên có số thuế thu nhập phát sinh từ tháng 7 đến tháng 13 năm 2009. có một số người hàng tháng đã kê khai và có tháng phát sinh TNCN phải nộp và đã tạm nộp rồi. đến cuối năm sau khi tổng kết thì chưa đến mức phải nộp và xếp em nói là cứ chi trả số nộp thừa cho cá nhân đó luôn , và tháng một có phát sinh phải nộp thì lại khấu trừ và nộp như bình thường. em làm vậy có đúng không. xin anh chị nào biết giúp em nhé .em cảm ơn nhiều.

ý em có nghĩa là hàng tháng em vẫn kê khai và nộp số phát sinh nếu tháng đó thu nhập đén mức phải nộp TTNCN . thì cá nhân đó T7 , T10và T12 có thu nhập trên mức 4 triệu và chỉ được giảm trừ bản thân số còn lại thì đã tính và nộp thuế theo biểu luỹ tiến. nhưng T8,T9,T11 thì thu nhập chịu thuế chưa đến mức phải nộp . đến cuối năm khi tính số tổng cộng thu nhập tính thuế 6tháng cuối cá nhân đó là 28 triệu. theo hướng dẫn thì thu nhập này không phải nộp thuế TNCN và số phát sinh các tháng 7,10,11 đã nộp ngân sách thì cty em trả lại họ bằng tiền mặt có đúng không.Anh chị nào biết xin chỉ giúp em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
ý em có nghĩa là hàng tháng em vẫn kê khai và nộp số phát sinh nếu tháng đó thu nhập đén mức phải nộp TTNCN . thì cá nhân đó T7 , T10và T12 có thu nhập trên mức 4 triệu và chỉ được giảm trừ bản thân số còn lại thì đã tính và nộp thuế theo biểu luỹ tiến. nhưng T8,T9,T11 thì thu nhập chịu thuế chưa đến mức phải nộp . đến cuối năm khi tính số tổng cộng thu nhập tính thuế 6tháng cuối cá nhân đó là 28 triệu. theo hướng dẫn thì thu nhập này không phải nộp thuế TNCN và số phát sinh các tháng 7,10,11 đã nộp ngân sách thì cty em trả lại họ bằng tiền mặt có đúng không.Anh chị nào biết xin chỉ giúp em cảm ơn nhiều.
- Đến nay chưa có HD nào như vậy, công ty có tiền thì bỏ ra trả cho cá nhân. Thế là cá nhân đó nộp thừa thuế TNCN, trường hợp này có thể đền nghị hoàn hoặc bù trừ của cá nhân vào kỳ KK nộp thuế tiếp theo, đến lúc ấy cá nhân vẫn phải nộp nhưng công ty bù trừ lại của cá nhân, phức tạp quá.
- Về nguyên tắc công ty không phải trả lại họ bằng tiền mặt, mà Nhà nước trả hoặc bù trừ kỳ sau.
- Nhưng theo tài liệu tập huấn của CQT ( ngày 01, 02, 03 tháng 02/2010) trong Thông tư chuẩn bị ban hành về quyết toán thuế TNCN có điều chỉnh vấn đề này bạn ạ, chúng ta cứ chờ xem cụ thể thế nào.

Sửa lần cuối:
X

xuanhoahoa

Trung cấp
19/12/08
96
0
0
ha noi
Anh cho hỏi thế có nghĩa là người nộp thuế phải tự đi xin hoàn thuế với cơ quan thuế còn cơ quan chi trả thu nhập thì chỉ làm báo cáo và nộp thuế phát sinh thôi ạ thế mà xếp em lại thanh toán tiền đó luôn cho người ta rồi . giờ em phải thu lại thôi. cảm ơn anh nhé.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
THì cái khoản nộp thừa đó xem như tiền thưởng thêm, và nó sẽ kê khai khoản đó vào tờ kê khai khấu trừ của tháng 1 hoặc tháng 2.

X

xuanhoahoa

Trung cấp
19/12/08
96
0
0
ha noi
Cảm ơn ý hay của chị em đang lúng túng về khoản này quá . chắc em cũng phải chờ thông tư mới thôi.mà em nghe nói 1/2 sẽ có mẫu mới nhưng đến hôm nay vẫn chưa thấy gì cả.