Giá trị tài sản bao nhiêu tiền thì đăng kí là tài sản cố định

  • Thread starter Vu Hai Anh
  • Ngày gửi

18354 lượt xem

V

Vu Hai Anh

Sơ cấp
16/8/09
42
0
0
33
lam dong
Chào các bạn. Happy New Year
-Tài sản cty có giá trị bao nhiêu tiền thì được đăng ký là tài sản cố định?
- Giả sử cty em mua một bộ máy vi tính giá 15 triệu thì trích khấu hao được mấy năm, Trích theo tháng hay quý?
Mong các anh chị giúp đỡ. Cảm ơn rất nhiều.
 
congturung

congturung

Sơ cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Chào các bạn. Happy New Year
-Tài sản cty có giá trị bao nhiêu tiền thì được đăng ký là tài sản cố định?
- Giả sử cty em mua một bộ máy vi tính giá 15 triệu thì trích khấu hao được mấy năm, Trích theo tháng hay quý?
Mong các anh chị giúp đỡ. Cảm ơn rất nhiều.
Tài sản bạn mua có giá trị từ 10tr trở lên và thời hạn sử dụng trên 1năm trở lên thì được ghi nhận vào làm TSCĐ - bộ máy của bạn trị giá 15tr có thể trích KHTSCĐ theo năm bạn nhé
 
hoalan_chi

hoalan_chi

Thành viên thân thiết
Bạn đọc TT203/2009 TT BTC áp dụng ngày 01/01/2010 nhé.

trích 1 chút về xác định TSCĐ:
Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
a..........................
b. Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
c. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
--->TSCĐ.

Thời gian trích khấu hao thì bạn tham khảo phụ lục 01 tại QDD203/2009 để áp dụng cho đúng nhé

Thân!
 
P

Phuc Huong

Sơ cấp
6/1/09
90
1
0
TP HCM
Chào các bạn. Happy New Year
-Tài sản cty có giá trị bao nhiêu tiền thì được đăng ký là tài sản cố định?
- Giả sử cty em mua một bộ máy vi tính giá 15 triệu thì trích khấu hao được mấy năm, Trích theo tháng hay quý?
Mong các anh chị giúp đỡ. Cảm ơn rất nhiều.
bạn xem thông tư Số: 203/2009/TT-BTC, , ngày 20 tháng 10 năm 2009 nhé.
 
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,172
38
48
Hạ Long city
Chào các bạn. Happy New Year
-Tài sản cty có giá trị bao nhiêu tiền thì được đăng ký là tài sản cố định?
- Giả sử cty em mua một bộ máy vi tính giá 15 triệu thì trích khấu hao được mấy năm, Trích theo tháng hay quý?
Mong các anh chị giúp đỡ. Cảm ơn rất nhiều.
Theo mình thì thế này :
1/ Trên Hoá đơn đầu vào của bạn có tách riêng màn hình và CPU hay không?
Nếu không tách thì bạn đưa vào TSCĐ, khấu hao 3 năm.
2/ Trương hợp tách riêng màn hình và CPU thì cái nào >10tr bạn đưa vào TSCĐ cũng khấu hao trong 3 năm, cái nào < 10tr thị bạn đưa vào 242 phân bổ 2-3 năm .
Tất cả các TSCĐ khi đưa ra sử dụng đều trích theo tháng bạn nhé. Tốt nhất là trích khấu hao theo phương pháp đường thẳng .
Thân !
 

Thành viên trực tuyến

  • ha thanh010101
  • babyheomoi
  • thuongdan
  • huonghermi
  • IrisEnglish
  • Châu Nguyễn24
  • thường duy
  • THANHPHANANH
  • mayruaxevip
  • kim97
  • lethanhqlda

Xem nhiều