Trợ cấp thôi việc khi sa thải nhân viên

  • Thread starter abutu
  • Ngày gửi
A

abutu

Sơ cấp
10/4/08
21
0
0
38
sai gon
#1
Theo Luat lao động thì khi người lao động vi phạm điều a,b điều 85 thì không được hưởng trợ cấp thôi việc. Vậy trường hợp này " người lao động chơi bài(ko phải chơi ăn tiền) trong giờ lao động" thì sẽ quy vào điều nào khoản nào nhỉ? Khi bị sa thải co duoc trợ cấp thôi việc ko, Ai rành vụ này giai đáp giùm em với
 
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
821
1
18
Cần thơ
#2
Theo Luat lao động thì khi người lao động vi phạm điều a,b điều 85 thì không được hưởng trợ cấp thôi việc. Vậy trường hợp này " người lao động chơi bài(ko phải chơi ăn tiền) trong giờ lao động" thì sẽ quy vào điều nào khoản nào nhỉ? Khi bị sa thải co duoc trợ cấp thôi việc ko, Ai rành vụ này giai đáp giùm em với
nếu trong hợp đồng có ghi điều khoan nếu đơn phương châm dứt hợp đồng thi xẽ ko đc trợ cấp 1 tháng lương , con bị cty xa thai thi sẽ đươc trợ cấp thôi
 
N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
161
0
0
quận 1 - TP. HCM
#3
Theo Luat lao động thì khi người lao động vi phạm điều a,b điều 85 thì không được hưởng trợ cấp thôi việc. Vậy trường hợp này " người lao động chơi bài(ko phải chơi ăn tiền) trong giờ lao động" thì sẽ quy vào điều nào khoản nào nhỉ? Khi bị sa thải co duoc trợ cấp thôi việc ko, Ai rành vụ này giai đáp giùm em với
Chào bạn
- Việc qui tội: Nếu chơi bạc là đồng nghĩa với việc bỏ bê công việc, không hoàn thành công việc mà công ty giao cho và tự ý bỏ việc.
(Theo quy định Điều 85 Bộ luật lao động
Mục c.Người lao động tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong 1 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 1 năm mà không có lý do chính đáng)

- Điều 42 Bộ luật lao động (BLLĐ) quy định: khi chấm dứt HĐLĐ đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương cộng với phụ cấp lương, nếu có.

Khoản 1 điều 85 BLLĐ quy định hình thức xử lý kỷ luật sa thải chỉ được áp dụng trong những trường hợp sau đây:
a) Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp;
b) Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương, chuyển làm công việc khác mà tái phạm trong thời gian chưa xóa kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm;
c) Người lao động tự ý bỏ việc năm ngày cộng dồn trong một tháng, hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng.

Theo điểm a, tiểu mục 3, mục III thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH hướng dẫn nghị định số 44/2003/NĐ-CP: trường hợp người lao động thực hiện nhiều HĐLĐ tại một doanh nghiệp mà khi kết thúc từng hợp đồng chưa được thanh toán trợ cấp thôi việc, thì doanh nghiệp cộng thời gian làm việc theo các HĐLĐ và lấy tiền lương bình quân sáu tháng liền kề trước khi chấm dứt HĐLĐ cuối cùng để tính trợ cấp thôi việc cho người lao động.

Trường hợp trong các HĐLĐ có một HĐLĐ người lao động đơn phương chấm dứt trái pháp luật, thì thời gian làm việc theo HĐLĐ chấm dứt trái pháp luật người lao động không được trợ cấp thôi việc, còn các hợp đồng khác vẫn được hưởng trợ cấp thôi việc.

Tóm lại:
+ Khi chấm dứt HĐLĐ theo quy định tại điểm a và b khoản 1 điều 85 của bộ luật này, người lao động không được trợ cấp thôi việc.
+ Xử lý kỷ luật theo hình thức sa thải thuộc trường hợp nêu tại điểm c khoản 1 điều 85 BLLĐ, thì khi chấm dứt HĐLĐ, người LĐ đương nhiên được hưởng trợ cấp thôi việc khi có ký hợp đồng lao động.

Bạn tham khảo nhé.
Còn trường hợp bạn bị xử lý kỷ luật theo hình thức sa thải thuộc trường hợp nêu tại điểm a, b khoản 1 điều 85 BLLĐ, thì bạn chỉ được hưởng trợ cấp thôi việc của thời gian làm việc theo HĐLĐ lần thứ nhất, còn thời gian bạn làm việc theo hợp đồng lần hai bạn không được hưởng trợ cấp thôi việc.
 
M

maika862010

Sơ cấp
16/3/10
10
0
0
Tp.hcm
#4
các bác giúp em với
em làm việc ở 1 cty được 4 năm, 3 năm đầu lương 2tr, năm cuối tức 2009 lương 3tr phải đóng BHTN nhưng cty chưa đóng đế 2010 em xin nghi việc nhưng cty chẳng trả trợ cấp gì cả, giờ em fải làm gì và số tiền em được hưởng la bao nhiêu?
 
L

Loan Nguyen

Sơ cấp
19/5/08
13
0
0
43
Nguyen Oanh, Go Vap
#5
Dear ban!

Bạn làm tại công ty được 4 năm, nhưng măm cuối bạn tham gia BHTN.

Do vậy, TCTV của bạn sẽ chia ra như sau:

3 năm đầu, mỗi năm bạn sẽ được 1/2 tháng lương, tiền lương để tính TCTV là 6 tháng bình quân từ T7/2008-T12/2008.

Còn từ T1/2009, bạn đã tham gia BHTN, khi bạn nghỉ việc, công ty sẽ tiến hành chốt sổ BHXH ngay cho bạn để kịp thời gian bạn đăng ký BHTN theo quy định.

Còn mức hưởng BHTN bao nhiêu, bạn chịu khó truy cập vào website của BH, sẽ biết bạn được hường bao nhiêu.

Cách duy nhất bạn có thể làm hiện nay, là liên hệ với công ty bạn và đề nghị họ chốt sổ cho bạn.

Thân chào.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều