Ghi HĐ sao cho phù hợp với giấy phép DKKD

• Thread starter lienthanhquyet
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lienthanhquyet

Guest
19/7/05
23
0
1
49
Ho Chi Minh
Tôi vừa mở công ty TNHH lĩnh vực in bao bì, mua bán bao bì, văn phòng phẩm...
Do mới mở chưa có điều kiện tuyển nhân viên làm kế toán, thời gian đầu tôi phải tự lo, xin hỏi các bạn, khi mình ghi HĐ thì ghi theo tên tiếng Anh hay Việt đều được? Bạn nào đã làm kế toán lĩnh vực này có thể chỉ tôi ghi HĐ sao cho hợp lệ, vì nhiều lúc tôi không in lên bao bì được (do vật liệu quá khó in) lên chọn giải pháp in trên giấy rồi dán lên. Mua bán giấy nhãn dùng cho bao bì thì nó nằm trong phần bao bì hay văn phòng phẩm! Tôi thấy một số công ty khi xuất HĐ, họ không ghi cụ tên tên mặt hàng mà họ ghi một dãy mã số gì gì đó, hỏi thì họ có bảng tra cái mã đó sẽ ra mặt hàng, tôi muốn làm như họ có được không? Cách làm như thế nào?
Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Ghi HĐ là gì hả bạn? Nếu là Hoá đơn tài chính thì bạn bắt buộc phải ghi bằng tiếng Việt nam rồi, trường hợp bạn muốn ghi bằng tiếng nước ngoài khác thì cũng phải bắt buộc ghi bằng 2 thứ tiếng trong đó có tiếng Việt nam.
Để có thể biết rõ nhất về cách viết hoá đơn thì tốt nhất bạn nên tìm mua quyển sách hướng dẫn và sử dụng hoá đơn tài chính ấy, nó khoảng 10K VNĐ.
Cheers,

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi viết hóa đơn đầu ra, bạn phải căn cứ vào mặt hàng bạn xuẩt có tên là gì trên hóa đơn đầu vào. Nếu mặt hàng ghi bằng tiếng nước ngoài thì trên hóa đơn, bạn có thể diễn giải ngay bên cạnh là mặt hàng gì khi dịch ra tiếng Việt.

Nếu hóa đơn đầu vào của bạn không rõ ràng thì bạn nên ghi cụ thể hơn trên hóa đơn đầu ra. Nếu hóa đơn đầu vào không ghi tên hàng hóa cụ thể, chỉ ghi một dãy mã số thì bạn hãy yêu cầu người bán hàng viết rõ ràng tên mặt hàng ra và khi xuất hóa đơn sẽ ghi tên hàng hóa cụ thể, chứ không nên dùng mã số để ghi.

lienthanhquyet nói:
xin hỏi các bạn, khi mình ghi HĐ thì ghi theo tên tiếng Anh hay Việt đều được? Bạn nào đã làm kế toán lĩnh vực này có thể chỉ tôi ghi HĐ sao cho hợp lệ, vì nhiều lúc tôi không in lên bao bì được (do vật liệu quá khó in) lên chọn giải pháp in trên giấy rồi dán lên. Mua bán giấy nhãn dùng cho bao bì thì nó nằm trong phần bao bì hay văn phòng phẩm! Tôi thấy một số công ty khi xuất HĐ, họ không ghi cụ tên tên mặt hàng mà họ ghi một dãy mã số gì gì đó, hỏi thì họ có bảng tra cái mã đó sẽ ra mặt hàng, tôi muốn làm như họ có được không? Cách làm như thế nào?

Xin cảm ơn.

L

lienthanhquyet

Guest
19/7/05
23
0
1
49
Ho Chi Minh
Cảm ơn các bạn, bạn Hat có file ebook như bạn nói không? Nếu có thì cho mình xin! Mình vẫn còn cảm thấy lăn tăn thế nào đấy,có lẽ mình không phải dân chuyên kế toán nên hơi lo lắng...

hat nói:
Ghi HĐ là gì hả bạn? Nếu là Hoá đơn tài chính thì bạn bắt buộc phải ghi bằng tiếng Việt nam rồi, trường hợp bạn muốn ghi bằng tiếng nước ngoài khác thì cũng phải bắt buộc ghi bằng 2 thứ tiếng trong đó có tiếng Việt nam.
Để có thể biết rõ nhất về cách viết hoá đơn thì tốt nhất bạn nên tìm mua quyển sách hướng dẫn và sử dụng hoá đơn tài chính ấy, nó khoảng 10K VNĐ.
Cheers,

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lienthanhquyet nói:
bạn Hat có file ebook như bạn nói không? Nếu có thì cho mình xin! Mình vẫn còn cảm thấy lăn tăn thế nào đấy,có lẽ mình không phải dân chuyên kế toán nên hơi lo lắng...
Mình đã mail cho bạn rồi đấy! Bạn thử check lại xem nhé.
Thân,

N

NTAC

Guest
Trích:
[.... vì nhiều lúc tôi không in lên bao bì được (do vật liệu quá khó in) lên chọn giải pháp in trên giấy rồi dán lên. Mua bán giấy nhãn dùng cho bao bì thì nó nằm trong phần bao bì hay văn phòng phẩm! Xin cảm ơn.[/QUOTE]

Trường hợp này bạn tính vào chi phí vật liệu trong giá thành, không thể hạch toán vào VPP đâu nhé.

L

lienthanhquyet

Guest
19/7/05
23
0
1
49
Ho Chi Minh
Xin cho mình hỏi thêm là khi ghi hoá đơn, CQ thuế họ có kiểm tra kỹ mặt hàng mình ghi có nằm trong danh sách đã được cấp phép kinh doanh hay không? Mình hỏi vậy bởi vì cấp phép, sở KHDT mặc dù đã ghi cụ thể những ngành nghề nhưng vẫn chỉ là chung chung vì làm sao liệt kê hết được mặt hàng xã hội đang có...
Mình nói ví dụ, họ cấp phép cho in bao bì, nhưng không cấp phép cho in nhãn bao bì, bao bì không có nhãn thì làm sao bán ở thị trường được.
Ngoài ra mình thấy phải báo cáo kinh doanh lên sở KHDT, vậy Sở có kiểm tra hay chỉ làm cho đủ thủ tục.
Mình hỏi vậy có lẽ hơi ngây ngô, tại vì mình mới bắt đầu làm mà!
Cảm ơn.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lienthanhquyet nói:
Xin cho mình hỏi thêm là khi ghi hoá đơn, CQ thuế họ có kiểm tra kỹ mặt hàng mình ghi có nằm trong danh sách đã được cấp phép kinh doanh hay không? Mình hỏi vậy bởi vì cấp phép, sở KHDT mặc dù đã ghi cụ thể những ngành nghề nhưng vẫn chỉ là chung chung vì làm sao liệt kê hết được mặt hàng xã hội đang có...
Mình nói ví dụ, họ cấp phép cho in bao bì, nhưng không cấp phép cho in nhãn bao bì, bao bì không có nhãn thì làm sao bán ở thị trường được.
Cảm ơn.
Cấp phép cho in bao bì mà ghi nhãn in bao bì là đúng rồi. Cái này bạn nên giải quyết linh hoạt và không nên máy móc quá. Khi Cơ quan thế kiểm tra họ không hay soi vặt vãnh như vậy đâu, chỉ những trường bạn làm sai hẳn (vd như cấp phép sx cơ khí lại đi bán bia hay Karaôkê chẳng hạn) thì mới bị phạt thôi.
Cheers,

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
lienthanhquyet nói:
Ngoài ra mình thấy phải báo cáo kinh doanh lên sở KHDT, vậy Sở có kiểm tra hay chỉ làm cho đủ thủ tục.
Phải nộp báo cáo tài chính lên sở KHĐT là bắt buộc để sở có cơ sở để kiểm tra và giám sát doanh nghiệp. Nhưng do hiện nay cán bộ của sở còn thiếu, khối lượng công việc thì quá nhiều (ở một số thành phố lớn như Hà Nội hoặc HCM) nên công việc này tạm thời chỉ mang tính thủ tục.

L

lienthanhquyet

Guest
19/7/05
23
0
1
49
Ho Chi Minh
Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình trả lời!
Cho mình hỏi thêm kinh nghiệm ở TpHCM, với các doanh nghiệp vừa và nhỏ, mình thấy người ta hay thuê kế toán về làm mỗi qúi! Mình đang phân vân nên thuê những người ở công ty chuyên cung cấp kế toán thuê hay mình thuê cán bộ thuế làm giùm báo cáo thuế! Không biết như thế nào, mình chỉ nghe đồn (vì đã làm bao giờ đâu).
Với một công ty chuyên mua bán, thương mại thì theo các bạn, mua sách kế toán về đọc và làm theo có làm nổi kế toán hay không? Bạn nào có thể giới thiệu mình phần mềm kế toán nào đơn giản có thể áp dụng cho công ty mình được không (xin lỗi Mod, có thể câu hỏi nên nằm trong box khác, nhưng sẵn tiện xin tư vấn luôn)

C

caothiha

Guest
21/1/05
66
0
0
Ha Noi
Chào bạn,
Theo mình, tốt nhất bạn nên tìm một kế toán làm giờ hành chính nếu doanh nghiệp của bạn phát sinh nhiều đến vấn đề tài chính và sổ sách kế toán trong ngày, còn nếu không thì bạn tìm kế toán làm ngoài giờ nhưng phải nắm vững từng phát sinh đó để cân đối chứng từ và sổ sách cho hợp lý. Bạn thuê công ty chuyên làm kế toán hay thuê kế toán ngoài không quan trọng, cái chính người ta nắm bắt được công việc của doanh nghiệp như thế nào.
Nếu chuyên ngành của bạn không liên quan đến tài chính thì bạn đừng nên tự đọc sách để làm. Nếu muốn tự hạch toán và xử lý chứng từ cho doanh nghiệp, bạn nên quan tâm và theo dõi sát sao kế toán thực tế họ làm thế nào đã.

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA