thu tiền đặt cọc chống trốn của lao động đi xuất khẩu

• Thread starter tranchauhp
  • Ngày gửi
T

tranchauhp

Guest
8/9/09
7
0
0
38
hà tĩnh
chào cả nhà. /
hiện mình có một vấn đề rắc rối cần sự trợ giúp của cả nhà
vốn là công ty mình vừa thành lập đang trực thuộc trường CĐ Nghề
trước đây trong trường có thêm mảng dịch vụ tư vấn xuất khẩu lao động
hiện nay Nhà trường chuyển cho công ty mình hạch toán toàn bộ các nghiệp vụ liên quan đến thu - chi của Trung tâm tư vấn xuất khẩu lao động
mình có vấn đề là khoản tiền mà người lao động đặt cọc để bay và chống trốn thì không biết định khoản như thế nào?
trong khi bộp tiền chống trốn thì một số nộp băng tiền mặt và một số nộp băng sổ tiết kiệm...hiện tại GĐ và KTT công ty mình qđ cho sử dụng phiếu thu để thu viền đặ cọc và sổ tiết kiệm, như thế có được không?
Khi mình hỏi định khoản trên chứng từ thì định khoản như thế nào? Chi kế toán trưởn của Trường bảo là mở thêm một tk 1114: các chứng chỉ có giá và định khoản tiền cọc là
Nợ TK 111
Có TK 3318: Nếu nộp bằng tiền

Nợ TK 1114
Có TK 3318: Nếu nộp bằng sổ tiết kiệm

như thế đúng không?
tại mình nghĩ tiền cọc và chống trốn mình nên cho vào TK 144 hoặc TK 244

mong cả nhà giúp đỡ
Công ty mình hoạt động theo QĐ 15

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

doanthuha203

Trung cấp
8/11/07
85
0
0
42
Nam Dinh
Mình nghĩ sẽ định khoản Có TK3388.Thân

T

tranchauhp

Guest
8/9/09
7
0
0
38
hà tĩnh
mình thấy có tk 3386 nhận ký quỹ ngắn hạn nhưng mình không biết có nên định khoản vô tk này không vì lao động nộp tiền đặt cọc chống trốn thường đi xuất khẩu lao động trên 2 năm cả.
híc híc.......
mong cả nhà giúp mình với

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
mình thấy có tk 3386 nhận ký quỹ ngắn hạn nhưng mình không biết có nên định khoản vô tk này không vì lao động nộp tiền đặt cọc chống trốn thường đi xuất khẩu lao động trên 2 năm cả.
híc híc.......
mong cả nhà giúp mình với

Không quan trọng, nếu không thấy TK nào phù hợpthì mở tiểu khoản riên để phản ánh. Có thể đặt tên cho TK là : Tiền cọc của lao động XK.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA