Hóa đơn có hợp lệ không...

• Thread starter Thanhthom
  • Ngày gửi
T

Thanhthom

Guest
6/9/08
14
0
1
39
Hải Dương
Các Pác cho em hỏi chút ạ.. Công ty có rất nhiều đơn hàng xảy ra trường hợp như sau:
Làm hợp đồng KT rồi sau đó lấy hàng... Khi lấy hàng được khoảng 1/3 thì bên bán họ xuất hóa đơn cho mình.. và sau đó vẫn tiếp tục lấy hết số hàng theo hóa đơn đã xuất...
Vậy khi làm BCTC thì các chứng từ, biên bản giao nhận hàng hóa thực tế (tức là có cả trước và sau khi xuất hóa đơn) có được chấp nhận ko các Pác...
Em đang làm BCTC nhưng ko biết có nên dùng những chứng từ nội bộ này làm chứng từ BCTC ko nữa.. Nhờ các Pác tư vấn giúp em với ạ...:014:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamminhthuan

Sơ cấp
30/10/09
15
0
1
38
tp hcm
Các Pác cho em hỏi chút ạ.. Công ty có rất nhiều đơn hàng xảy ra trường hợp như sau:
Làm hợp đồng KT rồi sau đó lấy hàng... Khi lấy hàng được khoảng 1/3 thì bên bán họ xuất hóa đơn cho mình.. và sau đó vẫn tiếp tục lấy hết số hàng theo hóa đơn đã xuất...
Vậy khi làm BCTC thì các chứng từ, biên bản giao nhận hàng hóa thực tế (tức là có cả trước và sau khi xuất hóa đơn) có được chấp nhận ko các Pác...
Em đang làm BCTC nhưng ko biết có nên dùng những chứng từ nội bộ này làm chứng từ BCTC ko nữa.. Nhờ các Pác tư vấn giúp em với ạ...:014:

Đôi điều chia sẻ với bạn
Nếu điều kiện giao hàng trong hợp đồng là giao hàng tại kho của người bán thì hóa đơn của bạn sẽ hợp lệ
ví dụ: tổng hàng mua 15, mới nhận 5, hóa đơn xuất 15
hạch toán như sau
Nợ 152/có 331: 5, khi có hóa đơn Nợ 151 10
Nợ 133 1,5
Có 331 11,5
Khi hàng về hạch toán Nợ 152 /Có 151 : 10

Nếu điều kiện giao hàng của bạn là giao tại kho người mua thì
Bạn hạch toán tạm nhập số 1/3 đó Nợ 152 / có 331: 5
Còn hóa đơn bên bán xuất trong trường hợp này là chưa chính xác vì hàng hóa chưa chuyển giao quyền sở hữu và rủi ro.Do đó bên bán chưa được ghi nhận doanh thu và bên mua chưa được hạch toán.
Mong nhận được sự góp ý

T

Thanhthom

Guest
6/9/08
14
0
1
39
Hải Dương
Vậy là em phải dùng chứng từ BCTC khác rùi nhỉ..
Không tiết kiệm sử dụng chứng từ nội bộ được... Ẹc Ẹc phen này mệt đây... bao nhiu là hóa đơn...Mà xin chứng từ BCTC khó lắm chứ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA