Thuế TNCN với nhân viên thử việc

• Thread starter taquangtien
  • Ngày gửi
T

taquangtien

Sơ cấp
28/12/09
6
0
0
34
dong nai
Chào các bạn !
công ty mình thành mới thành lập, lúc thành lập có bổ nhiệm 1 kế toán trưởng, nhưng sau gần 2 tháng thử việc, cô này nghỉ làm, cty mình lại bổ nhiệm 1 ktt khác. Chưa hết thời gian thử việc, cô này lại xin nghỉ lun rùi. Cty mình nộp tờ khai thuế TNCN theo quí, mình k bít xử lí khai thuế TNCN đối với hai người này như thế nào nữa, cả hai đều chưa kí hợp đồng lao động, chưa phải nhân viên chính thức. Các bạn giúp mình với !
Xin cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Vậy khấu trừ 10% thu nhập của cô ấy đem nộp thuế và cấp biên lai khấu trừ thuế cho cô ấy (mua ấn chỉ này tại 73 Nguyễn Bỉnh Khiêm Q1)

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Chào các bạn !
công ty mình thành mới thành lập, lúc thành lập có bổ nhiệm 1 kế toán trưởng, nhưng sau gần 2 tháng thử việc, cô này nghỉ làm, cty mình lại bổ nhiệm 1 ktt khác. Chưa hết thời gian thử việc, cô này lại xin nghỉ lun rùi. Cty mình nộp tờ khai thuế TNCN theo quí, mình k bít xử lí khai thuế TNCN đối với hai người này như thế nào nữa, cả hai đều chưa kí hợp đồng lao động, chưa phải nhân viên chính thức. Các bạn giúp mình với !
Xin cảm ơn !
- Mình trích Nghị định số 44/2003/NĐ-CP để tham khảo:
Điều 7: Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử quy định tài Điều 32 của Bộ Luật lao động được quy định như sau:
1. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên.
2. Thời gian thử việc không được quá 30 ngày đối với chức danh nghề cần trình độ trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
3. Thời gian thử việc không được quá 6 ngày đối với những lao động khác.
4. Hết thời hạn thử việc, người sử dụng lao động thông báo kết quả làm thử việc cho người lao động. Nếu đạt yêu cầu hai bên phải tiến hành ký kết hợp đồng lao động hoặc người lao động không được thông báo mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm chính thức.
Nếu trả thu nhập cứ 10%

Sửa lần cuối:
N

nguyenthuy885

Sơ cấp
29/9/09
24
0
0
tphcm
Theo như mình được biết thì lao động thử việc thì cty không phải chịu đóng các khỏan thuế nào hết. Vd như BHXH, YT....TNCN cũng không phải trừ luôn.
Nhưng chi phí lương đó thì đựợc thuế chấp nhận để tính thuế TNDN..(Nhưng phải làm hợp đồng thử việc cho lao động đàng hoàng)
Khi đủ thời gian thử việc thì cty mới ký hợp đồng lao động chính thức..và bắt đầu tham gia BHXH,YT...và mới bắt đầu trừ thuế TNCN.
Theo mình biết vậy và cty mình cũng đang làm vậy. Cả nhà thấy đúng hay sai gì thì cho ý kiến nhé.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Theo như mình được biết thì lao động thử việc thì cty không phải chịu đóng các khỏan thuế nào hết. Vd như BHXH, YT....TNCN cũng không phải trừ luôn.
Nhưng chi phí lương đó thì đựợc thuế chấp nhận để tính thuế TNDN..(Nhưng phải làm hợp đồng thử việc cho lao động đàng hoàng)
Khi đủ thời gian thử việc thì cty mới ký hợp đồng lao động chính thức..và bắt đầu tham gia BHXH,YT...và mới bắt đầu trừ thuế TNCN.
Theo mình biết vậy và cty mình cũng đang làm vậy. Cả nhà thấy đúng hay sai gì thì cho ý kiến nhé.

hợp đồng lao động thử việc có thời hạn 2 tháng thì ko phải đóng BHXH-BHYT -BHTN (hợp đồng từ 3 tháng trở lên mới nộp BHXH-BHYT-BHTN) nhưng nếu trả lương >500.000 thì vẫn phải khấu trừ lại thuế 10% để nộp ngân sách.
thân

N

nguyenthuy885

Sơ cấp
29/9/09
24
0
0
tphcm
hợp đồng lao động thử việc có thời hạn 2 tháng thì ko phải đóng BHXH-BHYT -BHTN (hợp đồng từ 3 tháng trở lên mới nộp BHXH-BHYT-BHTN) nhưng nếu trả lương >500.000 thì vẫn phải khấu trừ lại thuế 10% để nộp ngân sách.
thân

Vậy mình chết rồi..Lúc nhân viên vô thử việc mình không có trừ 10%.
Mình hỏi thêm là nếu trích 10% đó là trích Lương cơ bản hay là lương thực nhận. Vì lương CB chỉ có 4.230.000 ah..Còn thực nhận đến 9.500.000
Nếu trích 10% * 9.500.000 = 950.000. Trừ vậy có nhiều lắm không?

V

VoTranVanThao

Sơ cấp
Thuế TNCN cho lao động thử việc!

Chào cả nhà!
Cho e hỏi: vậy lao động lương tháng thử việc là 1.000.000 đ mà trong tháng mới họ mới làm đươc vài ngày thì lương dưới 500.000 đ như vậy là tháng đó người lao động này có đóng thuế TNCN không? Nhờ cả nhà giúp em sớm nha.
Cảm ơn cả nhà trước nha!

D

dtthao

Sơ cấp
10/4/10
22
0
1
38
HCM
Bà Trần Thị Lệ Nga, Trưởng Phòng Tuyên truyền Hỗ trợ Cục Thuế TP.HCM trả lời vướng mắc của Công ty DIGI-TEXX: Nhân viên có hợp đồng thử việc không thuộc diện tính thuế theo biểu thuế luỹ tiến dự phòng. Do đó, khi chi trả trên 500 ngàn đồng công ty có thể tạm khấu trừ thuế TNCN 10%.

Trong trường hợp nhân viên đó xác định rằng, chỉ có một nguồn thu duy nhất tại công ty DIGI-TEXX mà không có nguồn thu khác thì cần đăng ký vào mẫu số 23 CK-TNCN của Thông tư 62/2009/TT-BTC, ngày 27/3/2010 (có thể tải về từ trang web của một số công ty tư vấn về thuế), nộp lại cho công ty chi trả lương. Nếu cá nhân đó có cam kết thì công ty có thể tạm thời không khấu trừ 10% nhưng cuối năm công ty phải gửi danh sách của những cá nhân này về cho cơ quan thuế, để cơ quan thuế nhập vào cơ sở dữ liệu

mẫu số 23 CK-TNCN của Thông tư 62/2009/TT-BTC, ngày 27/3/2010
tncnonline.com.vn/Tax%20Forms%20Library/Mau%2023.doc

Sửa lần cuối:
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Chào cả nhà!
Cho e hỏi: vậy lao động lương tháng thử việc là 1.000.000 đ mà trong tháng mới họ mới làm đươc vài ngày thì lương dưới 500.000 đ như vậy là tháng đó người lao động này có đóng thuế TNCN không? Nhờ cả nhà giúp em sớm nha.
Cảm ơn cả nhà trước nha!

Dưới 500.000 đ không phải khấu trừ thuế TNCN

Thông tư 84/2008/TT-BTC nói:
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ mà không ký hợp đồng lao động như tiền nhuận bút; tiền dịch sách; tiền giảng dạy; tiền tham gia các Hiệp hội, Hội đồng quản trị, Hội đồng thành viên, Ban quản lý,...; tiền thực hiện các dịch vụ khoa học kỹ thuật; dịch vụ văn hoá; thể dục thể thao; các dịch vụ tư vấn thiết kế xây dựng, dịch vụ pháp lý,... có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế trước khi trả cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

N

nguyenthihoangyen

Guest
11/11/10
38
0
0
37
CHAUTHANH, TAYNINH
Mình tính thuế thu nhập cá nhân theo cách nào?

E làm ở DNTN, do khó tìm được công nhân có tay nghề. Nên mới nhận công nhân vào là Giám Đốc ký hợp đồng lao động 1 năm luôn. Mà DN e mới hoạt động tháng 11-2010. Vậy theo a chị, e tính thuế thu nhập cá nhân theo lũy tiến hay làm bản cam kết 23 cho công nhân để mình khỏi trích 10% lương cho 3 tháng lương đầu vậy. E mới đi làm nên chưa có kinh nghiệm lắm, a chị giúp e với.

H

hanhtran

Guest
21/2/05
12
0
1
Hanoi
Vậy mình chết rồi..Lúc nhân viên vô thử việc mình không có trừ 10%.
Mình hỏi thêm là nếu trích 10% đó là trích Lương cơ bản hay là lương thực nhận. Vì lương CB chỉ có 4.230.000 ah..Còn thực nhận đến 9.500.000
Nếu trích 10% * 9.500.000 = 950.000. Trừ vậy có nhiều lắm không?

Nếu trích 10% thi flà trích trên phần thực nhận bạn ạ.

N

nguyenthihoangyen

Guest
11/11/10
38
0
0
37
CHAUTHANH, TAYNINH
E muốn hỏi: mẫu 23 để không trích lương 10%.

Theo a chi, nếu làm cam kết theo mẫu 23 để không trích 10% lương đối với người lao động có mã số thuế hay chưa? Có mã số thuế rồi làm cam kết 23 có dc k?, hay chỉ sử dụng với người chưa có mã sô thuế? e moi di làm chưa có kinh nghiệm, a chi hướng dẫn dùm e với.

yeuketoan09

yeuketoan09

Trung cấp
4/2/09
114
1
0
Ha noi
E làm ở DNTN, do khó tìm được công nhân có tay nghề. Nên mới nhận công nhân vào là Giám Đốc ký hợp đồng lao động 1 năm luôn. Mà DN e mới hoạt động tháng 11-2010. Vậy theo a chị, e tính thuế thu nhập cá nhân theo lũy tiến hay làm bản cam kết 23 cho công nhân để mình khỏi trích 10% lương cho 3 tháng lương đầu vậy. E mới đi làm nên chưa có kinh nghiệm lắm, a chị giúp e với.

Nếu đã ký hợp đồng xác định htời hạn 1 năm thì bạn khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến.

Theo a chi, nếu làm cam kết theo mẫu 23 để không trích 10% lương đối với người lao động có mã số thuế hay chưa? Có mã số thuế rồi làm cam kết 23 có dc k?, hay chỉ sử dụng với người chưa có mã sô thuế? e moi di làm chưa có kinh nghiệm, a chi hướng dẫn dùm e với.

Mẫu này dùng cho cả 2 trường hợp đã có MST và chưa có

N

nguyenthihoangyen

Guest
11/11/10
38
0
0
37
CHAUTHANH, TAYNINH
O chỗ e làm, Là DNTN, Công nhân mới vào là Giám Đốc ký hợp đồng 1 năm, mà DN mới hoạt động vào ngày 15/11/2010. vậy theo a chị, khi quết toán thuế TNCN 2010 , mình ghi tên vào mẫu 05AKK hay 05BKK vậy? e có làm thêm mẫu 23 nữa, vì e sợ wa tết cong nhân co người nghỉ làm nửa, vì họ làm chưa dc 3 tháng nữa, e mới đi làm mong cả nhà giúp e với.

H

hoakhoila

Guest
Cho mình hỏi với các bạn ơi!
tình hình là như thế này: công ty minh năm 2007,2008 lỗ, năm 2009 lãi. Theo luật thì mình được chuyển lổ 5 năm và mình không nộp thuế, bây giờ sang năm 2010 vẫn còn số dư tài khoản 3334 vậy mình xử lý thế nào? Do mình chỉ chuyển lỗ trên tờ khai quyết toán thuế TNDN năm.

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Chào các bạn !
Xin cảm ơn !

Đối với người lao động chưa có hợp đồng lao động hoặc hợp đồng ngắn hạn dưới 3 tháng sẽ phải nộp thuế tncn 10% trên số tiền lương, tiền công được hưởng. Bạn cứ khai thuế và nộp theo đúng quy định, họ đã thôi việc thì khoản tiền thuế đó phải do công ty đóng hộ rồi, :004:

V

VoTranVanThao

Sơ cấp
Cả nhà tư vấn giúp em!
Cty em thuê lao động làm 05 tháng nhưng vẫn chưa ký HĐLĐ( chưa là nhân viên chính thức), vẫn đang là nhân viên làm việc thời vụ và thửviệc. Vậy khi quyết toán thuế TNCN em làm bảng 05A ahy 05B vậy ah?
Trường hợp này thì mình nên làm thế nào là hợp lý nhất. Cảm ơn cả nhà trước.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA