đã xuất hóa đơn cho khách hàng nhưng khách hàng không chịu thanh toán!

• Thread starter hsvnn
  • Ngày gửi
H

hsvnn

Guest
25/1/06
11
0
0
TP HCM
Chào mọi người, công ty mình hiện đang gặp phải 1 trường hợp nan giải: sau khi cty mình đã hoàn thành phần cung cấp dịch vụ, giờ khách hàng yêu cầu xuấthóa đơn cho họ để họ làm thủ tục chuyển khoản thanh toán. Bên mình đã xuất hóa đơn hơn 2 tháng mà giờ họ không chịu thanh toán (giá trị hóa đơn tương đối lớn). Cty đã kê khai hóa đơn, báo cáo doanh thu. Nhưng từ 1 nguồn tin chắc chắn bên khách hàng là có thể khách hàng muốn chiếm dụng vốn và không biết khi nào mới thanh toán. Giờ thì cty mình không có cách nào để buộc họ thanh toán cho cty mình. Sếp muốn biết có cách nào " vô hiệu hóa" cái hóa đơn kia không, vì họ không thanh toán cho mình mà giờ lại còn được kê chi phí.
Mọi người tư vấn dùm mình có cách nào xử lý cái hóa đơn kia không ạ? Xin cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Chào mọi người, công ty mình hiện đang gặp phải 1 trường hợp nan giải: sau khi cty mình đã hoàn thành phần cung cấp dịch vụ, giờ khách hàng yêu cầu xuấthóa đơn cho họ để họ làm thủ tục chuyển khoản thanh toán. Bên mình đã xuất hóa đơn hơn 2 tháng mà giờ họ không chịu thanh toán (giá trị hóa đơn tương đối lớn). Cty đã kê khai hóa đơn, báo cáo doanh thu. Nhưng từ 1 nguồn tin chắc chắn bên khách hàng là có thể khách hàng muốn chiếm dụng vốn và không biết khi nào mới thanh toán. Giờ thì cty mình không có cách nào để buộc họ thanh toán cho cty mình. Sếp muốn biết có cách nào " vô hiệu hóa" cái hóa đơn kia không, vì họ không thanh toán cho mình mà giờ lại còn được kê chi phí.
Mọi người tư vấn dùm mình có cách nào xử lý cái hóa đơn kia không ạ? Xin cám ơn.
theo nhu thục tế bạn chưa thu được tiền hàng thì đã phản ánh được vào doanh thu bán hàng mà mới chỉ treo ở TK131 đến cuối năm tiền mặt vẫn bị treo từng đó và báo nợ TK131 khi bạn bán hàng viết hoá đơn bạn sẽ đinh khoản
NợTK 131
CÓ Tk511
Có TK333.1
khi bạn đã xuất hoá đơn thì chỉ có một cách để vô hiệu hoá nó là huỷ hoá đơn còn nếu không huỷ được thì làm sao mà vô hiệu hoá nó được

B

buidinhtu

Guest
21/11/07
33
0
6
tphcm
Bên bạn bán hàng có hợp đồng mua bán không, nếu có bạn có thể yêu cầu bên bán hủy hóa đơn hay thanh toán nếu không bên bạn kiện họ ra tòa án kinh tế theo hợp đồng đi.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
To: hsvnn

Sếp muốn biết có cách nào " vô hiệu hóa" cái hóa đơn kia không, vì họ không thanh toán cho mình mà giờ lại còn được kê chi phí.

Mèn đéch ơi, đúng là làm kế toán có lắm chuyện phải đương đầu.
Ăn, ngủ, đi không được cũng kêu la:wall::wall::wall:

Tình hình cho thấy:
Nếu bên mua, họ muốn khấu trừ tất nhiên phải thanh toán hoá đơn đó qua ngân hàng. Qua đây, cho thấy việc mua bán nếu không có HD thì ít nhất phải có phiếu báo giá hoặc đơn đặt hàng. Trong đó, nếu có qui định việc trả chậm thì bên mua mới có điều kiện để khấu trừ thuế GTGT. Trường hợp xấu nhất, họ không cần kê khai khấu trừ thuế GTGT - đưa hẳn vào chi phí thì chịu nếu họ cố tình chiếm dụng vốn.

Để giải quyết vấn đề này, DN bạn làm công văn nhắc nợ bên mua cho hoá đơn đó (nhiều lần) để làm cơ sở tranh kiện sau này. Công văn đi cần có ký xác nhận của bên mua nếu trao tận tay, còn gởi theo dạng phát chuyển nhanh bạn nên gởi theo dạng bảo đảm có phản hồi thông tin của bên mua đã nhận được văn bản này.

Việc huỷ hoá đơn, DN bạn không đơn phương tự huỷ hoá đơn để vô hiệu hoá hoá đơn đó. Đây cũng là cái trò của nhiều doanh nghiệp

L

LINH LEO

Guest
5/8/16
2
0
1
31
Trường hợp bên em đã xuất hoá đơn tháng 4 số tiền ghi trên hoá đơn là 250.000.000 đ, bên khách hàng đã thanh toán 150.000.000 đ, còn 100.000.000 đ mãi chưa chịu thanh toán, giám đốc bên em muốn em gửi thống báo với bên kia, nếu không thanh toán thì bên em sẽ tiến hành huỷ hoá đơn, như vậy có được không anh chị ???/
Mọi người tư vấn giúp em, em cảm ơn trước ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA