Hàng giao tay ba có phải xuất HĐ ngay không

• Thread starter thuyhongtcl
  • Ngày gửi
T

thuyhongtcl

Guest
27/6/08
1
0
0
Hà Nội
Cty em nhập khẩu hàng về bán, khi hàng về đến cảng là giao tay ba hết luôn cho KH trong nước chứ không về kho. Như vậy em có phải xuất HĐ bán hàng ngay không? Sang tháng sau em mới viết HĐ có sao ko (vì em được gia hạn nộp thuế GTGT hàng NK 30 ngày nên em muốn nộp thuế xong mới xuất HĐ cho được khấu trừ bớt đỡ phải nộp nhiều thuế đầu ra mà)?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cty em nhập khẩu hàng về bán, khi hàng về đến cảng là giao tay ba hết luôn cho KH trong nước chứ không về kho. Như vậy em có phải xuất HĐ bán hàng ngay không? Sang tháng sau em mới viết HĐ có sao ko (vì em được gia hạn nộp thuế GTGT hàng NK 30 ngày nên em muốn nộp thuế xong mới xuất HĐ cho được khấu trừ bớt đỡ phải nộp nhiều thuế đầu ra mà)?

Trong trường hợp này bạn nên xuất hoá đơn ngay.

Thông tư 120:
1.2- Thời điểm lập hoá đơn: Hoá đơn phải được lập ngay khi cung cấp hàng hoá, dịch vụ và các khoản thu tiền phát sinh theo quy định

Thuế GTGT nhập khẩu có thể bạn phải tính toán về thời hạn để nộp sao cho hợp lý (nộp trong tháng nhập khẩu để được khấu trừ với đầu ra khi bạn viết hoá đơn xuất tay ba)

M

minhchau2610

Guest
30/11/10
2
0
0
HN
em muốn hỏi giao hàng tay ba tại cảng với hàng hóa nhập khẩu này thì định khoản ra sao? trực tiếp ghi nợ 632 hay phải thông qua 1 TK 151? Nhờ các tiền bối chỉ giáo, em đang băn khoăn quá, hỏi mỗi người chỉ một kiểu, em ko biết phải làm sao

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
em muốn hỏi giao hàng tay ba tại cảng với hàng hóa nhập khẩu này thì định khoản ra sao? trực tiếp ghi nợ 632 hay phải thông qua 1 TK 151? Nhờ các tiền bối chỉ giáo, em đang băn khoăn quá, hỏi mỗi người chỉ một kiểu, em ko biết phải làm sao

mua hàng ko nhập kho mà xuất bán ngay thì định khoản như sau:
-khi bán hàng
nợ TK 111,112,131
có TK 511
có TK3331
-đồng thời ghi nhận giá vốn( chính là số tiền phải bỏ ra để mua hàng hóa đó về)
nợ TK 632
nợ TK 133
có TK 111,112,331

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA