Cách khấu trừ thuế GTGT khi thanh toán qua ngân hàng!

• Thread starter giacmo1011
  • Ngày gửi
G

giacmo1011

Sơ cấp
7/12/09
14
0
0
ha tinh
Cả nhà ơi! Giúp mình với! Công ty mình có thanh toán tiền cho khách hàng qua uỷ nhiệm chi. Vậy bây giờ mình phải làm gì để được khấu trừ số tiền đó. Phải kê như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giacmo1011

Sơ cấp
7/12/09
14
0
0
ha tinh
Câu hỏi này của bạn chắc không có ai trả lời nổi vì ..... không hiểu bạn hỏi gì?
Để mình giải thích rõ hơn để bạn hiểu nhé. Hôm qua mình có nhận được một giấy uỷ nhiệm chi do Tổng Giám đốc của mình gửi ra (kèm theo 1 tờ giấy chuyển khoản) thanh toán tiền cho đơn vị khác theo hợp đồng. Tổng GĐ của mình nói mình kê khai thuế đầu vào, nhưng thú thật mình chưa kê khai cái này bao giờ cả, mình chỉ kê theo hoá đơn GTGT thôi. Bạn nào biết chỉ cho mình với nhé.

S

satthu

Guest
19/2/08
43
0
6
Songnhue
đúng là bạn giacmo1011 hỏi khó hiểu quá, làm gì có ai mang uỷ nhiệm chi đi kê thuế, bó tay

H

hoainiem2009

Guest
19/7/09
20
0
0
tp hcm
giacmo1011 ơi, kê khai thuế đầu vào đầu ra là căn cứ vào hoá đơn thuế GTGT còn thanh toán qua ngân hàng chỉ là điều kiện được khấu trừ mà thôi (nếu từ 20 triệu đồng trở lên). Chắc bạn chưa kê khai thuế lần nào phải không?

C

caothaithuy

Guest
26/5/09
25
0
0
TP Đà Nẵng
bạn giacmo1011 ơi, bạn hoainiem2009 trả lời cho bạn như vậy là đúng rồi đó bạn,
Bạn nói đơn vị mà công ty bạn chuyển khoản ,xuất hóa đơn GTGT cho công ty bạn đi nhưng phải nhớ trên 20 tr nhé. chúc bạn thành công :1luvu:

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Cả nhà ơi! Giúp mình với! Công ty mình có thanh toán tiền cho khách hàng qua uỷ nhiệm chi. Vậy bây giờ mình phải làm gì để được khấu trừ số tiền đó. Phải kê như thế nào?

Bạn nên tham gia một lớp về kế toán đã, tập huấn về thuế đã, cứ từng bước một, hai, ba....nhanh quá thì chẳng hiểu hết dâu bạn à.

timbolac

timbolac

Học việc
13/9/07
456
2
18
MC

Để mình giải thích rõ hơn để bạn hiểu nhé. Hôm qua mình có nhận được một giấy uỷ nhiệm chi do Tổng Giám đốc của mình gửi ra (kèm theo 1 tờ giấy chuyển khoản) thanh toán tiền cho đơn vị khác theo hợp đồng. Tổng GĐ của mình nói mình kê khai thuế đầu vào, nhưng thú thật mình chưa kê khai cái này bao giờ cả, mình chỉ kê theo hoá đơn GTGT thôi. Bạn nào biết chỉ cho mình với nhé.

Khi Khách hàng của Bạn xuất hoá đơn GTGT cho Cty bạn theo Hợp đồng, Bạn Kê khai TK thuế GTGT, ở mẫu PL 01-2/GTGT( Bảng kê mua vào) ở cột Ghi chú Bạn điền thêm chữ chuyển khoản là OK.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Khi Khách hàng của Bạn xuất hoá đơn GTGT cho Cty bạn theo Hợp đồng, Bạn Kê khai TK thuế GTGT, ở mẫu PL 01-2/GTGT( Bảng kê mua vào) ở cột Ghi chú Bạn điền thêm chữ chuyển khoản là OK.

Chưa "OK" được bạn ơi !

Thông tư 129/2008/TT-BTC:
1.3. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào quy định như sau:
Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua trên hai mươi triệu đồng, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hoá, dịch vụ, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào, đồng thời ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào

Như thế này mới thật sự OK !

G

giacmo1011

Sơ cấp
7/12/09
14
0
0
ha tinh
Các bạn có lẽ cười mình vì thật sự mình cũng thấy khó hiểu khi Tổng GĐ mình gửi cho mình một tờ giấy uỷ nhiệm chi kèm theo một tờ giấy chuyển khoản nói mình kê khai thuế đầu vào. Tổng GĐ của mình đã là một cựu kế toán, rất giỏi vì thế mình đã không hiểu nên mới hỏi các bạn, mình quen kê khai thuế đầu vào theo hoá đơn GTGT và chưa gặp trường hợp này bao giờ.
Hôm qua mình đã trực tiếp gọi điện hỏi Tổng giám đốc của mình về tờ giấy uỷ nhiệm chi và giấy chuyển khoản đó và mình đã được giải đáp thắc mắc. Công ty mình đã thuê bên Ngân hàng làm dịch vụ tư vấn tài chính, sau đó công ty mình chuyển tiền trả cho ngân hàng nhưng đặc thù của Ngân hàng đó là không có hoá đơn GTGT mà chỉ có chứng từ chuyển tiền vào tài khoản ngân hàng (Phiếu chiểu khoản) vì thế kê khai thuế cũng dựa vào Phiếu chuyển khoản đó, Tổng GĐ mình nói trong Tp HCM, vẫn thường làm như vậy. Nhưng mình gặp rắc rối ở TP Hà Tĩnh vì thuế ở đây cũng chưa gặp trường hợp nào như vậy. Bây giờ mình phải sang thuế tìm hiểu, trao đổi với họ để tìm hướng giải quyết.

behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
HIc bình thường thì khi NH thu phí của cty ( ví dụ phí chuyển khoản or làm bảo lãnh, thì căn cứ vào giấy báo nợ để kê khai thuế thui chứ mh cũng chưa gặp trường hợp này bjờ :-??)

G

giacmo1011

Sơ cấp
7/12/09
14
0
0
ha tinh
Mình cũng đã tìm hiểu một số ngân hàng và được biết họ không sử dụng hoá đơn GTGT vì nếu viết hoá đơn GTGT thì phải viết quá nhiều, bên ngân hàng được phép dùng phiếu chuyển khoản làm cơ sở để kê khai thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA