Thuế suất cước vận chuyển

• Thread starter Le Thi Hanh
  • Ngày gửi
L

Le Thi Hanh

Guest
Cho mình hỏi, qua năm 2010 thì thuế suất của cước vận chuyển là 10% nhưng vì sơ í mình đã xuất hóa đơn với mức thuế suất ưu đãi là 5%. Vậy hởi các bạn nếu để hóa đơn đó được k?

Khóa học Quản trị dòng tiền
haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Cho mình hỏi, qua năm 2010 thì thuế suất của cước vận chuyển là 10% nhưng vì sơ í mình đã xuất hóa đơn với mức thuế suất ưu đãi là 5%. Vậy hởi các bạn nếu để hóa đơn đó được k?

Bạn đã biết thuế suất năm nay là 10% rồi, sao lại hỏi để thuế 5% được ko là sao? Nếu chưa xé thì hủy và xuất lại cho khách hàng đi bạn ạh. :angel:

L

Le Thi Hanh

Guest
Tại tổng số tiền k thay đổi, nếu viết lại hóa dơn khác thì thuế gtgt tăng lên, doanh thu giảm xuống.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tại tổng số tiền k thay đổi, nếu viết lại hóa dơn khác thì thuế gtgt tăng lên, doanh thu giảm xuống.

Bạn xuất sai thì bạn phải hủy hóa đơn sai để xuất lại, tổng tiền không thay đổi nhưng tiền thuế thay đổi,Nếu bạn không xuất lại thì bạn bị truy thu số thuế 5% mà bạn xuất thiếu! Tốt nhất hủy đi và xuất lại :dance2:

L

Le Thi Hanh

Guest
cho mình hỏi thêm, năm 2010 mình có xuất t01 1tờ, cũng ghi 5%, nhưng nội dung trên HĐ ghi là thu cước vận chuyển cho tháng 12/2009. Thì hóa đơn đó có được chấp nhập k mấy bác. Do em có làm báo cáo tháng 01 xong rồi. Liệu em có phải làm điều tăng k?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
cho mình hỏi thêm, năm 2010 mình có xuất t01 1tờ, cũng ghi 5%, nhưng nội dung trên HĐ ghi là thu cước vận chuyển cho tháng 12/2009. Thì hóa đơn đó có được chấp nhập k mấy bác. Do em có làm báo cáo tháng 01 xong rồi. Liệu em có phải làm điều tăng k?

Tốt nhất bạn nên xuất hóa đơn thuế suất 10%, vì nếu không chứng minh với cơ quan thuế là doanh số đó là của dịch vụ tháng 12/2009 thì bị truy thu, mà các bác thuế hay căn cứ vào thời điểm bạn xuất hóa đơn. Nếu tháng 12/2009 doanh thu dịch vụ đã xong thì bạn phải xuất hóa đơn trong tháng 12/2009 chứ không để dành tới tháng 01/2010 xuất! Bạn xuất lại hóa đơn, vì đây chưa phải là hạn cuối nộp BCT nên bạn làm lại BCT cho đúng theo thuế xuất 10% rồi mang nộp lại lấy cái cũ về :dance2:

L

Le Thi Hanh

Guest
Vay cho mình hỏi thêm, do HĐ tháng 1 đã hết bây giờ mình làm biên bản diều chỉnh HĐ t01 cho thuế 10% dc k ban

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Vay cho mình hỏi thêm, do HĐ tháng 1 đã hết bây giờ mình làm biên bản diều chỉnh HĐ t01 cho thuế 10% dc k ban

Sai thì hủy bạn à, không làm điều chỉnh chi cho mệt thân mình ra, hết hóa đơn thì làm trước cái BCTH sử dụng hóa đơn mang lên thuế mua cuốn khác về xuất!