vốn điều lệ của công ty TNHH một thành viên

• Thread starter ketoandep
  • Ngày gửi
K

ketoandep

Guest
22/10/08
14
0
0
thanh pho Thai Nguyên
Anh chị cho em hỏi một chút
Công ty em là công ty TNHH một thành viên, vốn điều lệ là 1.5 tỷ đông trong đó
- 1 tỷ TSCĐ là nhà ở của cá nhân, không có cơ quan nào thẩm định giá thì em nên làm như thế nào cho hợp lý ạ? em sợ mình trích khấu hao thì sau này bị loại ra khỏi chi phí hợp lý
- 500 triệu là tiền mặt nhưng công ty mới hoạt động chưa dùng gì đến khoản tiền lớn như vậy, em làm thủ tục cho cá nhân trong công ty vay với lãi suất thấp với điều kiện khi nào công ty cần thị phải hoàn trả trong thời gian ngắn nhất, thế có hợp lý không ạ?
Anh chị cho em chút ý kiến và định hướng với, em mới vào nghề lên không biết lên làm như thế nào cho hợp lý
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Anh chị cho em hỏi một chút
Công ty em là công ty TNHH một thành viên, vốn điều lệ là 1.5 tỷ đông trong đó
- 1 tỷ TSCĐ là nhà ở của cá nhân, không có cơ quan nào thẩm định giá thì em nên làm như thế nào cho hợp lý ạ? em sợ mình trích khấu hao thì sau này bị loại ra khỏi chi phí hợp lý
Với công ty TNHH cần sự tách bạch giữa tài sản của chủ dn và tài sản của dn, do đó cần phải sang tên chủ quyền sở hữu căn nhà nói trên thành tên của dn thì mới được trích khấu hao.

Làm gì mà không có cơ quan nào thẩm định giá. Có mà đầy, tại bạn chưa đi hỏi mà thôi.

-----------------------------------
- 500 triệu là tiền mặt nhưng công ty mới hoạt động chưa dùng gì đến khoản tiền lớn như vậy, em làm thủ tục cho cá nhân trong công ty vay với lãi suất thấp với điều kiện khi nào công ty cần thị phải hoàn trả trong thời gian ngắn nhất, thế có hợp lý không ạ?
Bạn cho vay thì được nhưng lấy lãi suất thì vừa phải nộp thuế TNDN trên khoản lãi vay vừa không làm đúng chức năng kinh doanh của bạn. Coi chừng bị sờ gáy.

K

ketoandep

Guest
22/10/08
14
0
0
thanh pho Thai Nguyên
nhưng nếu không cho vay thì em cũng không biết giải quyết sao cho hợp lý cả vì công ty chưa dùng đến khoản tiền lớn như vậy, mà để số dư trên tài khoản tiền mặt 500 triệu em thấy hơi vô lý , em muốn tìm một cách hợp lý nhất về khoản tiền đó mà chưa nghĩ ra :wall:

timbolac

timbolac

Học việc
13/9/07
456
2
18
MC
nhưng nếu không cho vay thì em cũng không biết giải quyết sao cho hợp lý cả vì công ty chưa dùng đến khoản tiền lớn như vậy, mà để số dư trên tài khoản tiền mặt 500 triệu em thấy hơi vô lý , em muốn tìm một cách hợp lý nhất về khoản tiền đó mà chưa nghĩ ra :wall:

Bạn thanhvunt nói đúng đấy, Bạn ko nên cho vay mà cứ để ở quỹ, vì CQ Thuế chẳng bao giờ đến kiểm tra Cty bạn xem có 500 triệu ở trong quỹ hay ko?

K

ketoandep

Guest
22/10/08
14
0
0
thanh pho Thai Nguyên
Anh chị cho em hỏi thêm
Cty em với vốn điều lệ TSCĐ là 1 tỷ đồng, đó chính là nhà ở và đất của giám đốc mang ra làm vốn kinh doanh, nhưng vẫn đứng tên giám đốc về tài sản đó và chưa được thẩm định giá lên em không được trích khấu hao TSCD này đúng không ạ?
Và Nếu như vậy em có được định khoản là : Nợ 211: 1000.000.000
Có 411: 1.000.000.000

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Anh chị cho em hỏi thêm
Cty em với vốn điều lệ TSCĐ là 1 tỷ đồng, đó chính là nhà ở và đất của giám đốc mang ra làm vốn kinh doanh, nhưng vẫn đứng tên giám đốc về tài sản đó và chưa được thẩm định giá lên em không được trích khấu hao TSCD này đúng không ạ?
Và Nếu như vậy em có được định khoản là : Nợ 211: 1000.000.000
Có 411: 1.000.000.000

Nhà và đất của giám đốc bạn nếu muốn đưa vào làm tài sản góp vốn điều lệ thì Lập biên bản góp vốn và hội đồng quản trị đồng ý xác nhận là nhận vốn góp là nhà và đất trị giá 1 tỷ. HDQT đồng ý và ký tên vào biên bản họp. Sau đó bạn mang biên bản họp HDQT này kèm giáy tờ nhà của giám đốc Cty bạn ra cơ quan thuế làm thủ tục chuyển đổi sở hữu tài sản. Không nhất thiết cần phải thuế thẩm định giá đâu.
Về định khoản thì bạn vẫn có thể định khoản 211 và trích khấu hao bình thường tuy nhiên toàn bộ chi phí khấu hao này Cty bạn chưa được tính vào chi phsi hợp lý nếu chưa sang tên chủ sở hữu tài sản.

V

vodinhphung

Guest
25/6/09
7
0
0
Bình Định
Dong y voi Bong05/
Chỉ Bo sung them : Phai Tham dịnh gia (Trung tâm thẩm định giá Miền Nam) hoặc nhờ hội đồng thẩm định giá địa phương thì nguyên giá mới xác định đáng tin cậy. Từ đó mới có cơ sở hạch toán vào chi phí tính thuế được

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Nhà và đất của giám đốc bạn nếu muốn đưa vào làm tài sản góp vốn điều lệ thì Lập biên bản góp vốn và hội đồng quản trị đồng ý xác nhận là nhận vốn góp là nhà và đất trị giá 1 tỷ. HDQT đồng ý và ký tên vào biên bản họp. Sau đó bạn mang biên bản họp HDQT này kèm giáy tờ nhà của giám đốc Cty bạn ra cơ quan thuế làm thủ tục chuyển đổi sở hữu tài sản. Không nhất thiết cần phải thuế thẩm định giá đâu.
Về định khoản thì bạn vẫn có thể định khoản 211 và trích khấu hao bình thường tuy nhiên toàn bộ chi phí khấu hao này Cty bạn chưa được tính vào chi phsi hợp lý nếu chưa sang tên chủ sở hữu tài sản.

Nhưng đây là công ty TNHH 1 thành viên mà, đào đâu ra HĐQT chứ :wall:

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Về vấn đề này mình nghĩ sau hoạt động góp vốn của chủ DN thì bước quan trọng thứ 2 là thẩm định giá của các CQ có thẩm quyền, cuối cùng là nộp hồ sơ cho CQ thuế. Có ông anh ổng làm bên Thuế ổng chỉ mình vậy mà ko biết đúng hem nữa, bạn tham khảo thử xem nha! Chúc làm việc tốt.
Sẵn tiện chúc cả nhà năm mới vui vẻ, may mắn và thành công!

K

ketoandep

Guest
22/10/08
14
0
0
thanh pho Thai Nguyên
Nhưng anh chị cho em hỏi . Thời điểm được thẩm định giá của TSCĐ đó khác thời điểm góp vốn khi doanh nghiệp mới thành lập thì em phải làm như thế nào trong khoảng thời gian chưa được thẩm định giá ???

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Nhưng anh chị cho em hỏi . Thời điểm được thẩm định giá của TSCĐ đó khác thời điểm góp vốn khi doanh nghiệp mới thành lập thì em phải làm như thế nào trong khoảng thời gian chưa được thẩm định giá ???

Thời điểm ghi nhận tài sản góp vốn là thời điểm lập biên bản họp HDQT hay hội đồng thành viên. Còn thuế thẩm định giá chỉ là xác định lại giá trị cho chắc chắn mà thôi. Ko có văn bản nào yêu cầu phải có phiếu thẩm định giá mới đưa vào làm tài sản cả.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Ko có văn bản nào yêu cầu phải có phiếu thẩm định giá mới đưa vào làm tài sản cả.
Xác định nguyên giá tin cậy là 1 trong số các điều kiện để đủ tiêu chuẩn của TSCĐ

Hướng dẫn lập Biên bản xác định giá của HĐTV chỉ là hướng dẫn trong luật doanh nghiệp, không phải là hướng dẫn trong luật kế toán và luật thuế tndn. Do đó khi quyết toán thuế nếu cơ quan thuế bác chi phí khấu hao vì không đủ căn cứ xác định nguyên giá thì lúc đó dn sẽ chịu thiệt.

Không nhớ đọc trong văn bản nào nhưng nhớ chính xác là có văn bản nói đến việc khi xác định nguyên giá tin cậy đối với tscđ góp vốn là phải khách quan. Yếu tố khách quan sẽ không có nếu nó chỉ được HĐQT tự xác định với nhau, nó cần được một đơn vị trung lập có chức năng thẩm định giá để thẩm định nguyên giá tài sản.

Sửa lần cuối:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Hướng dẫn lập Biên bản xác định giá của HĐTV chỉ là hướng dẫn trong luật doanh nghiệp, không phải là hướng dẫn trong luật kế toán và luật thuế tndn
Cái này có hướng dẫn trong luật thuế TNDN.

Không nhớ đọc trong văn bản nào nhưng nhớ chính xác là có văn bản nói đến việc khi xác định nguyên giá tin cậy đối với tscđ góp vốn là phải khách quan
Hì nói có sách, mách có chứng chứ. Nói thế này ai biết lối nào mà lần.

Trích TT 134
Tài sản cố định góp vốn, tài sản cố định điều chuyển khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi loại hình có đánh giá lại theo quy định thì doanh nghiệp nhận tài sản cố định này được tính khấu hao vào chi phí được trừ theo nguyên giá đánh giá lại. Đối với loại tài sản khác không đủ tiêu chuẩn là tài sản cố định có góp vốn, điều chuyển khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi loại hình và tài sản này có đánh giá lại theo quy định thì doanh nghiệp nhận tài sản này được tính vào chi phí được trừ theo giá đánh giá lại.
Trích thông tư 129
2.18. Hoá đơn, chứng từ đối với tài sản góp vốn, tài sản điều chuyển được thực hiện như sau:

a) Bên có tài sản góp vốn là cá nhân, tổ chức không kinh doanh:

a.1. Trường hợp cá nhân, tổ chức không kinh doanh có góp vốn bằng tài sản vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần thì chứng từ đối với tài sản góp vốn là biên bản chứng nhận góp vốn, biên bản giao nhận tài sản. Trường hợp tài sản góp vốn là tài sản mới mua, chưa sử dụng, có hoá đơn hợp pháp được hội đồng giao nhận vốn góp chấp nhận thì trị giá vốn góp được xác định theo trị giá ghi trên hoá đơn bao gồm cả thuế GTGT; Bên nhận vốn góp được kê khai khấu trừ thuế GTGT ghi trên hoá đơn mua tài sản của bên góp vốn.

a.2. Trường hợp cá nhân dùng tài sản thuộc sở hữu của mình, giá trị quyền sử dụng đất để thành lập doanh nghiệp tư nhân, văn phòng luật sư thì không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản, chuyển quyền sử dụng đất cho doanh nghiệp tư nhân, trường hợp không có chứng từ hợp pháp chứng minh giá vốn của tài sản thì phải có văn bản định giá tài sản của tổ chức định giá theo quy định của pháp luật để làm cơ sở hạch toán giá trị tài sản cố định.

H

hahoajk

Guest
3/2/10
3
0
0
tu liem
ai biết chỉ giùm mình với, mình đi rút tiền mặt về nhập quỹ thì thường chi cho sếp một khoản, khi đưa tiền cho sếp mình có viết phiếu chi theo mẫu của bộ tài chính phát hành, nhưng có khi sếp mình chi khoản nào đó mang hoá đơn về cho mình, cũng có khi không vậy mình phải hạch toán khoản tiền đã viêt phiếu chi cho sếp như thế nào trong trường hợp có thêm hoá đơn

H

hahoajk

Guest
3/2/10
3
0
0
tu liem
tiền mặt

ai biết chỉ giùm mình với, mình đi rút tiền mặt về nhập quỹ thì thường chi cho sếp một khoản, khi đưa tiền cho sếp mình có viết phiếu chi theo mẫu của bộ tài chính phát hành, nhưng có khi sếp mình chi khoản nào đó mang hoá đơn về cho mình, cũng có khi không vậy mình phải hạch toán khoản tiền đã viêt phiếu chi cho sếp như thế nào trong trường hợp có thêm hoá đơn

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city

Khi đưa tiền cho sếp, bạn hạch tóan trên TK 141
Nợ TK 141/ Có 1111

Khi sếp đưa hóa đơn về thanh toán bạn hạch tóan :
Nợ TK chi phí/ có TK 141

Nếu còn thừa tiền tạm ứng thì hoặc là thu lại hoặc là treo trên TK141 cho đến khi hết
Nếu thiếu thì bạn xuất thêm tiền cho xếp, hạch toán : Nợ TK chi phí/ có TK 1111

Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA