Đối Tượng Ký kết Hợp đồng Giao khoán

• Thread starter lekhoa
  • Ngày gửi
L

lekhoa

Guest
14/3/05
25
0
0
51
Hanoi
Các bác ơi đề tài em đưa ra có vẻ hơi cũ nhưng co một đôi điều còn khúc mắc nên muốn nhờ các bác chỉ giáo cho.

Công ty mình là công ty tư vấn và thiết kế vì vậy có những hợp đồng thiết kế thẩm định rất nhiều. Cái khó của mình là hợp đồng lao động của công ty đã qui định mức lương tháng của mỗi người là ít hơn 2.5 triệu đồng tháng và số giờ làm việc theo luật lao động là một người một năm chỉ được tối đa 200 giờ làm thêm / 1 năm. 2 điều trên dẫn đến dù có cộng cả lương và sử dụng hết số giờ làm thêm cũng không đủ chi phí hợp lí thanh toán cho các hợp đồng.

Để giải chuyện này, mình định dùng Hợp đồng giao khoán nhưng không biết:

1. Đối tượng nào có thể ký kết hợp đồng giao khoán. Người làm việc trong công ty vừa hưởng lương vừa nhận hợp đồng giao khoán được không?

2. Những chứng từ nào cần có để thanh toán hợp đồng giao khoán?

3. Có hạn chế gì về giá trị các hợp động giao khoán không?

4. Khoản chi cho người nhận hợp đồng giao khoán có được co là thu nhập của người này để áp thuế thu nhập cao không?

Xin các bác chỉ giáo, nếu có văn bản hướng dẫn thì các bác cho em xin đường đãn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lekhoa nói:
Để giải chuyện này, mình định dùng Hợp đồng giao khoán nhưng không biết:

1. Đối tượng nào có thể ký kết hợp đồng giao khoán. Người làm việc trong công ty vừa hưởng lương vừa nhận hợp đồng giao khoán được không?

2. Những chứng từ nào cần có để thanh toán hợp đồng giao khoán?

3. Có hạn chế gì về giá trị các hợp động giao khoán không?

4. Khoản chi cho người nhận hợp đồng giao khoán có được co là thu nhập của người này để áp thuế thu nhập cao không?

Xin các bác chỉ giáo, nếu có văn bản hướng dẫn thì các bác cho em xin đường đãn.
Em xin mạo muộn có ý kiến riêng trao đổi thế này: Có thể áp dụng hợp đồng giao khoán ( tuy nhiên nội dung chi của tỷ lệ phí đã có qui định chi gì rồi)
1: Đối tượng nào có thể ký kết hợp đồng giao khoán: Các đối tượng là cán bộ chuyên môn, chuyên gia trong và ngoài đơn vị. ( Miễn là đủ điều kiện qui định về chuyên môn cho phép thực hiện các lĩnh vực hợp đồng)
2:Những chứng từ nào cần có để thanh toán hợp đồng giao khoán: Hợp đồng, thanh lý hợp đồng, giấy nhận tiền, phiếu chi, bảng đánh giá, nhận xét của người được giao khoán về nội dung minh được giao. ( Vì việc thẩm định hồ sơ thiết kế không phải một cá nhân mà sẽ là một nhóm chuyên gia nên mỗi người có một cái trong trường hợp giao khoán cho nhóm)
- Chú ý khi ký hợp đồng giao khoán có nói rõ việc thực hiện công việc giao khoán phải được thực hiện ngoài giờ làm việc qui định.
3:Có hạn chế gì về giá trị các hợp động giao khoán không: Cái này em nhớ là Nhà nước có qui định về tỷ lệ thẩm định cho từng loại rồi nên có sẽ nằm trong tầm khống chế của các tỷ lệ đó : VD/; tỷ lệ thiết kế phí, tỷ lệ phí thẩm định hồ sơ, ...
4:Khoản chi cho người nhận hợp đồng giao khoán có được co là thu nhập của người này để áp thuế thu nhập cao không: Cái này thì đương nhiên rồi ạ.
Trên đây là ý kiến cá nhân, các bác khác có ý kiến nào khác không ạ.

L

lekhoa

Guest
14/3/05
25
0
0
51
Hanoi
Cảm ơn bạn Vovinam đã góp ý kiến. Mình muốn hỏi bạn thêm chút là nếu phần hợp đồng khoán không phải là thẩm định mà là khoán việc ví dụ như thi công một hạng mục thì làm thế nào để biết được phần thu nhập của người nhận giao khoán là bao nhiêu để áp thuế thu nhập cao? Vì trong hợp đồng giao khoán thi công sẽ có cả những chi phí khác VD: vật liệu, chi phí khác.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Nếu như giao khoán mà có kèm NVL và các chi phí khác thì lúc này nó lại qua phần giao khoán một phần công trình rồi. Thường thì đối với công ty người ta sẽ xuất hóa đơn nhưng nếu cá nhân thì nếu để làm mà không đến cơ quan thuế để lấy hóa đơn thì giống như là một hình thức tiếp tay cho cá nhân .....

M

Minhmon

Guest
23/7/04
10
0
0
Mình cũng ko biet rõ lắm về lĩnh vực này nhưng cũng tham gia môt chút. Đúng là loai hình tư vấn thiết kế thì tìm chi phí hợp lý rất khó. Chi phí chủ yếu là tiền lương là và chi phí khác như tiếp khách. Nhưng mình được biết thì tiền lương chỉ được phép trích tối đa khoảng 38% giá trị hợp đồng thôi.Nên ko phải là mình thích cho tiền lương bao nhiêu cũng được đâu.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lekhoa nói:
Mình muốn hỏi bạn thêm chút là nếu phần hợp đồng khoán không phải là thẩm định mà là khoán việc ví dụ như thi công một hạng mục thì làm thế nào để biết được phần thu nhập của người nhận giao khoán là bao nhiêu để áp thuế thu nhập cao? Vì trong hợp đồng giao khoán thi công sẽ có cả những chi phí khác VD: vật liệu, chi phí khác.
cái này khó sử dụng hợp đồng giao khoán lắm. vì các bác thuế không nghe đâu.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận

Xem nhiều