thuế TNCN với thu nhập không thường xuyên

• Thread starter Tran Quang Ha
  • Ngày gửi
T

Tran Quang Ha

Guest
10/11/09
3
0
0
Hanoi
Chào cả nhà.Tôi là cá nhân có nơi cư trú ổn định(Hộ khẩu tại HN) nhưng có thu nhập không thường xuyên.Vậy tôi thuộc đối tượng nộp thuế nào theo luật thuế TNCN. Theo tôi hiểu luật chỉ xác định thu nhập không thường xuyên đối với các đối tượng không cư trú.Mong mọi người chỉ giáo.Cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Chào cả nhà.Tôi là cá nhân có nơi cư trú ổn định(Hộ khẩu tại HN) nhưng có thu nhập không thường xuyên.Vậy tôi thuộc đối tượng nộp thuế nào theo luật thuế TNCN. Theo tôi hiểu luật chỉ xác định thu nhập không thường xuyên đối với các đối tượng không cư trú.Mong mọi người chỉ giáo.Cảm ơn nhiều

Luật thuế thu nhập cá nhân lần này có thay đổi rõ ràng cho đối tượng nộp thuế. Nếu bạn có thu nhập thường xuyên từ tiền lương tiền công khi đó bạn đã có mã số thuế TNCN. Còn nếu bạn không có thu nhập thường xuyên thì có các cách lựa chọn cho bạn khi tính thu nhập.
VD: Nếu bạn có đăng ký MST thì khi có thu nhập bạn chỉ bị trừ 10% thuế TNCN . Còn nếu bạn ko có MST thì bạn sẽ bị thu lại 20% thuế TNCN đó. Trường hợp của bạn sẽ tùy thuộc vào bạn để tính thuế TNCN mà thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA