Bán tài sản cố định chưa hết thời gian khấu hao

• Thread starter lthgVT
  • Ngày gửi
L

lthgVT

Guest
19/1/10
2
0
0
Vung Tau
Công ty em đang có kế hoạch bán 1 TSCD đang trong thời gian khấu hao. Mong các bạn tư vấn mấy vấn đề sau:
- Giá trị bán TSCD này là giá trị nào? Có phải lấy Giá trị còn lại của TS sau khi đã khấu hao đến thời điểm bán?
-Có phải cấp hóa đơn cho việc bán TS này không?
-Trình tự cần phải làm những thủ tục nào?

Em lờ mờ về việc này lắm, mong các bác tư vấn giúp nhé. Vô cùng đa tạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vodinhphung

Guest
25/6/09
7
0
0
Bình Định
ban tscd

1/ Gia ban la gia thoa thuan giua ben Ban và ben mua
2/ Gia tri con lai TSCD = Nguyen gia - hao mon luy ke. Đươc hach toán vào 811 (vì bản chất của TSCD la Chi phi)
3/ Khi bán vẫn xuất hoá đơn bình thường

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
2/ Gia tri con lai TSCD = Nguyen gia - hao mon luy ke. Đươc hach toán vào 811 (vì bản chất của TSCD la Chi phi)

Mình bổ sung thêm 1 chút :
Tiền bán TS hạch tóan TK 711
Các khoản chi phí cho việc bán TS ( chi phí đấu thầu, chi cho Hội đồng mở thầu ... ) được hạch tóan vào TK 811

L

lthgVT

Guest
19/1/10
2
0
0
Vung Tau
Mình bổ sung thêm 1 chút :
Tiền bán TS hạch tóan TK 711
Các khoản chi phí cho việc bán TS ( chi phí đấu thầu, chi cho Hội đồng mở thầu ... ) được hạch tóan vào TK 811

Cám ơn các chỉ dẫn rất chi tiết của các bác. Nhân tiện đây cho em hỏi thêm tý. Công ty em là cty TNHH do nguồn vốn tư nhân. Cty đang định mua thêm 1 xe ô tô phục vụ cho quản lý doanh nghiệp với trị giá 1.7 tỷ, vậy cái ô tô này có đủ điều kiện đăng ký là TSCD không?

T

tienan2

Guest
25/1/10
3
0
1
35
an giang
tscđ là >10 triệu, chiếc xe của bạn trên 10 triệu thì phải đăng ký tscđ chứ bạn

Thủ tục đăng ký TSCĐ là:
- lập hội đồng bàn giao gồm có: Đại diện bên giao, đại diện bên nhận và 1 số uỷ viên, tiếp đó là lập tiếp "biên bản giao nhận TSCĐ
- Kế toán quy định định cho mỗi TSCĐ 1 số hiệu riêng để nhầm phục vụ quản lý. số hiêu TSCđ tăng hay giảm điều không thay đổi
- Căn cứ vào hồ sơ, kế toán mở thẻ TSCĐ để theo dõi thẻ để lưu ở phòng kế toán trong suốt thời tgian sử dụng

N

NgocVy83

Guest
29/1/10
11
0
1
HCM
Theo quy định của Thuế GTGT mới nhất năm 2009 thì TSCĐ như xe thì chỉ có giá trị từ 1.6tỷ trở xuống mới được hạch toán hết, còn nếu hơn 1.6tỷ thì bạn chỉ được khấu hao theo đúng quy định là 1.6tỷ còn lại là hạch toán kế toán chứ không được khấu hao để tính chi phí thuế nữa.Bạn tham khảo TT130/2008/TT-BTC, phần C, mục IV, điều 2.2 " các khoản chi không được trừ "

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Cám ơn các chỉ dẫn rất chi tiết của các bác. Nhân tiện đây cho em hỏi thêm tý. Công ty em là cty TNHH do nguồn vốn tư nhân. Cty đang định mua thêm 1 xe ô tô phục vụ cho quản lý doanh nghiệp với trị giá 1.7 tỷ, vậy cái ô tô này có đủ điều kiện đăng ký là TSCD không?

Thông tư Số: 203/2009/TT-BTC: Hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định

Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:

1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:

a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;

b. Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;

c. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.

Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.

C

caocuongahhp

Sơ cấp
19/7/09
5
0
0
hanoi
Thực ra thì chưa rõ Công ty của bạn mua xe ntn?
Bởi vì theo TT 130 thì chỉ xe dưới 9 chỗ, mới đămg ký sử dụng và hạch toán khấu hao từ ngày 1/1/2009 thì phần khấu hao tương ứng với giá trị trên 1,6 tỷ không được tính là chi phí được trừ.
Nếu Công ty bạn mua xe trên 9 chỗ, vd xe 26 chỗ chẳng hạn thì theo tôi là vẫn được trừ

P

phamanhm

Guest
23/9/10
4
0
1
35
HÀ NỘI
Ðề: Bán tài sản cố định chưa hết thời gian khấu hao

Cho mình hỏi thêm là khi bán xuất hóa đơn bình thường là mình phải nộp VAT 10% ah? như tài sản của công ty mình khi mua chỉ có HĐ Mua bán và chuyển tiền qua ngân hàng thanh toán, không đc khấu trừ VAT thì bâyh xuất ra có phải nộp VAT ko? Mong m.n giúp mình với??

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Bán tài sản cố định chưa hết thời gian khấu hao

Cho mình hỏi thêm là khi bán xuất hóa đơn bình thường là mình phải nộp VAT 10% ah? như tài sản của công ty mình khi mua chỉ có HĐ Mua bán và chuyển tiền qua ngân hàng thanh toán, không đc khấu trừ VAT thì bâyh xuất ra có phải nộp VAT ko? Mong m.n giúp mình với??
Tài sản mà bạn mua lúc trước chỉ có HĐ mua bán và thanh toán chuyển trả qua ngân hàng, thì tài sản đó có đủ điều kiện để ghi nhận là TSCĐ ko ?, thì làm sao bây giờ khi bán TSCĐ đó bạn có thể xuất hoá đơn được chứ.

CaoCon_lc89

CaoCon_lc89

Sơ cấp
15/12/14
3
1
3
34
Thực ra thì chưa rõ Công ty của bạn mua xe ntn?
Bởi vì theo TT 130 thì chỉ xe dưới 9 chỗ, mới đămg ký sử dụng và hạch toán khấu hao từ ngày 1/1/2009 thì phần khấu hao tương ứng với giá trị trên 1,6 tỷ không được tính là chi phí được trừ.
Nếu Công ty bạn mua xe trên 9 chỗ, vd xe 26 chỗ chẳng hạn thì theo tôi là vẫn được trừ
Các bác cho em hỏi là nên mua xe đăng ký tên công ty hay mua xe đăng ký tên cá nhân thì lợi hơn ạ? Xin đa tạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA