DN nhỏ, phát sinh vài tài khoản, làm BCTC có hợp lý ko ah?

• Thread starter girlsongtinh2009
  • Ngày gửi
G

girlsongtinh2009

Sơ cấp
1/12/09
41
0
6
hưng yên
Xin chào mọi người, đầu năm chúc mọi người sk dồi dào và công tác tốt. tiện đây cho e hỏi luôn là:
Công ty e là/ cty cổ phần thương mại, KD trong lĩnh vực buôn bán linh kiện máy tính. hiện tại cty e ko có chi fi điện , CP nước, vì ko chuyển đc HD điện nước, TSCD thì ko có, chỉ có 3 bộ máy tính, nợ phải thu ko fat sinh, phai trả cũng ko fat sinh, mọi hoạt động đều đc thanh toán bằng tiền mặt. ko có chi phí thuê cửa hàng( vì hồi đầu ĐKKD là mặt bằng đi mượn) như vậy khi làm BCTC bên e chỉ làm mấy TK đó, liệu có hợp lý ko ah?( Tk 111,156, 511,334, 632, 133, 3331, 331,642(chi fi thue môn bài),3 bộ máy tính của bên e có đc coi là TSCD ko ah?
ngoài ra mình có fai làm thêm tk nào cho hợp lý nữa ko? ví dụ như nợ fai thu khó đòi, dự fongf giảm giá HTK.....
ai bít chỉ giúp e với? thanks mọi ng nha:dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Những tài khoản không phát sinh thì làm làm gì cho mệt hả bạn? cứ làm theo thực tế, có tk nào thì hạch toán tk đó thôi, nhưg phải đảm bảo tk ko phát sinh c hứ psinh mà làm làm tắt để giảm tải nó đi thì mệt đấy

G

girlsongtinh2009

Sơ cấp
1/12/09
41
0
6
hưng yên
nhưng e thấy nó cứ ít ít làm sao ý, mìnhcos thể làm cho BCTC của mình thêm fong fu hơn liệucos đc ko bác nhỉ?nếu đc thì mình nên cho TK nào thêmvaof để đảm bảo vẫn hợp lý hợp pháp hả bác?

F

funny365

Guest
2/2/10
1
0
0
Hà Nội
Xin chào mọi người, đầu năm chúc mọi người sk dồi dào và công tác tốt. tiện đây cho e hỏi luôn là:
Công ty e là/ cty cổ phần thương mại, KD trong lĩnh vực buôn bán linh kiện máy tính. hiện tại cty e ko có chi fi điện , CP nước, vì ko chuyển đc HD điện nước, TSCD thì ko có, chỉ có 3 bộ máy tính, nợ phải thu ko fat sinh, phai trả cũng ko fat sinh, mọi hoạt động đều đc thanh toán bằng tiền mặt. ko có chi phí thuê cửa hàng( vì hồi đầu ĐKKD là mặt bằng đi mượn) như vậy khi làm BCTC bên e chỉ làm mấy TK đó, liệu có hợp lý ko ah?( Tk 111,156, 511,334, 632, 133, 3331, 331,642(chi fi thue môn bài),3 bộ máy tính của bên e có đc coi là TSCD ko ah?
ngoài ra mình có fai làm thêm tk nào cho hợp lý nữa ko? ví dụ như nợ fai thu khó đòi, dự fongf giảm giá HTK.....
ai bít chỉ giúp e với? thanks mọi ng nha:dance2:

1. Máy tính mỗi bộ trị giá 10tr trở lên là TSCĐ (theo dõi trên TK 211), dưới 10tr đưa vào CCDC (TK 153) và Tk khấu hao nữa.

2. Các khoản thuế phải nộp, tạm nộp đưa vào TK 333 (chit tiết từng loại nữa). Sao thuế môn bài lại đưa vào 642? Theo mình đưa vào 3339 chứ nhỉ?

3. Nếu bạn lập dự phòng phải thu khó đòi thì chắc chắn TK 131 của bạn phải có phát sinh và theo dõi công nợ phải thu thì mới lập dự phòng cho nó chứ!

Lưu ý nếu đã lập dự phòng mà cuối năm tài chính không sử dụng đến khoản dự phòng đó thì phải hoàn nhập dự phòng nhé!

4. Khi thành lập công ty chắc chắn phải có TK 411 chứ!

5. Lương NV bạn định trả qua TK nào nếu không là 334? Chưa nói đến các khoản BHYT, BHXH (nếu có)

6. Bạn không đưa giá vốn qua 632 ư?

7. Cuối năm kết chuyển qua 911, 421 nữa.

Sơ sơ như vậy đã đủ "nhiều" tài khoản cho BCTC của Cty bạn chưa nhỉ?

Chúc bạn thành công nhé!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA