Giúp đỡ: Mẫu 05B-KK đối với lao động dưới 3 tháng

• Thread starter vuthigai
  • Ngày gửi
V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Cả nhà giúp em mới ah. Bên em làm bên xây dựng mà công nhân thì toàn là thời vụ không mà quyết toán như vậy thì rất là nhiều. Bây giờ em phải làm sau bây giờ, Công nhân có cả trăm người ấy chứ. Khi làm hợp đồng công nhân em cũng làm mẫu cam kết không đến mức chị thuế TNCN. Giúp em mới mọi người ơi

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hungpdc

Guest
18/9/06
9
0
0
Bình Định
Mình cũng bị vướng chỗ này, có anh chị nào biết, vui lòng chỉ giúp. Thank nhiều.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Công nhân thời vụ mình cứ khấu trừ 10% mà.

V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Công nhân thời vụ thì mình lại không làm khấu trừ 10% mà mình làm bản cam kết không đến mức chịu thuế TNCN anh chị nào có kinh nghiệm giúp em mới ah

N

nguyendhoai

Guest
17/11/05
28
1
0
HCM
Công nhân thời vụ thì mình lại không làm khấu trừ 10% mà mình làm bản cam kết không đến mức chịu thuế TNCN anh chị nào có kinh nghiệm giúp em mới ah

Thông tư 62 trước đây hướng dẫn nếu công nhân thời vụ có bản cam kết thu nhập dưới 48 triệu/năm thì không phải khấu trừ.
Trước đây Luật không quy định việc Doanh nghiệp phải kê khai quyết toán thuế cho người lao động, do đó doanh nghiệp không theo dõi lương chi tiết của từng công nhân. Nay CV 451 lại hướng dẫn và yêu cầu kê thu nhập của từng người (nghĩa là kê cả công nhân thời vụ đã có cam kết thu nhập dưới 48 triệu/ năm), việc này đã tạo khó khăn rất lớn cho Doanh nghiệp đặc biệt đối với doanh nghiệp xây dựng sử dụng nhiều lao động thời vụ mà hầu hết là thu nhập dưới 4 triệu/ tháng.

Đề nghị Web Kế toán cũng như các doanh nghiệp có kiến nghị lên Tổng cục Thuế để miễn việc kê khai đối với những lao động đã có cam kết thu nhập để giảm áp lực cho doanh nghiệp. Nên chăng việc này có thể áp dụng từ năm 2010 trở đi để doanh nghiệp có thể có thời gian chuẩn bị và theo dõi từ đầu.