Mối quan hệ giữa bảng cân đối phát sinh với Bảng cân đối kế toán

• Thread starter robertquy
  • Ngày gửi
R

robertquy

Guest
8/1/07
42
0
6
TP.HCM
Chào các anh/chị trong diễn đàn!
Tôi có một vấn đề này muốn cùng các anh chị trong diễn đàn trao đổi.
Số dư Nợ/Có trên bảng cân đối ps tài khoản không bằng Tổng tài sản/Tổng nguồn vốn trên Bảng cân đối kế toán (theo quy định thì một số tài khoản 3 dư Nợ thì lấy bên TS trên BS). Vậy mối quan hệ giữa 2 báo cáo này là gì, nhìn vào BS không biết tổng tài sản bao nhiêu là đúng cả?!

Chúc một năm mới An khang - Thịnh Vượng!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Mục tiêu cuả Bảng Cân đối số phát sinh là nhằm đảm bảo tổng các phát sinh nợ và tổng các phát sinh có trên tất cả các tài khoản trong một kỳ kế toán là "cân bằng". Như vậy, các số dư cuối kỳ được tạo thành có thể tin cậy được về mặt số học. Từ đây, lập ra Bảng Cân đối kế toán. Đó chính là mối quan hệ giữa 2 bảng mà bạn hỏi.
Để biết Tổng tài sản tại thời điểm nào thì nhìn vào Bảng Cân đối kế toán lập tại thời điểm đó chứ nhìn vào Bảng Cân đối số phát sinh chi nữa cho rối.

H

Huyen TM

Guest
28/1/10
6
0
1
36
Hà Nội
Em chào cả nhà ! Cả nhà cho em hỏi xuất bán hàng hoá cho đơn vị khác khi hoá đơn đầu vào chưa lấy về thì hạch toán chi phí giá vốn như thế nào? (vì chưa trả tiền nên họ chưa xuất Hđ).(Cty em làm về thương mại buôn bán ) Mà có nhiều trường hợp mua hàng của 1 Dn hàng chưa về nhập kho thì đa bán cho 1 Dn khác rồi .nên em ko có phiế xuất kho nên ko biết hạch toán giá vốn thế nào.
Ai biết júp em với:wall:

T

tranthanhkt7

Guest
26/3/08
1
0
0
50
HCM
Bạn nào có thể giúp mình câu hỏi này được không?
" Giữa thuê tài chính và thuê hoạt động khác nhau ở chỗ nào và được phản ánh trên bảng cân đối kế toán ra sao?"

A

ATcomm

Trung cấp
25/1/07
71
0
6
Hà Nội
webtamsu.com
Em chào cả nhà ! Cả nhà cho em hỏi xuất bán hàng hoá cho đơn vị khác khi hoá đơn đầu vào chưa lấy về thì hạch toán chi phí giá vốn như thế nào? (vì chưa trả tiền nên họ chưa xuất Hđ).(Cty em làm về thương mại buôn bán ) Mà có nhiều trường hợp mua hàng của 1 Dn hàng chưa về nhập kho thì đa bán cho 1 Dn khác rồi .nên em ko có phiế xuất kho nên ko biết hạch toán giá vốn thế nào.
Ai biết júp em với:wall:

Chính là hàng về trước chứng từ về sau. Tại thời điểm nhập hàng để bán thì làm phiếu nhập kho và ghi nhận tăng hàng hoá, khi hoá đơn về thì ghi nhận thuế GTGT. Giá vốn chính là giá trên phiếu nhập kho khi hàng về.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA