Lệ phí trước bạ có được tính vào nguyên giá TSCD

• Thread starter thuytriu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thuytriu

Sơ cấp
9/8/09
16
0
1
37
Hà Nội
cho e hỏi công ty e mua xe oto 7 chỗ ,phải nộp lệ phí trước bạ,khoản này có được tính vào nguyên giá của xe k,em mới đi làm nên chưa rõ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dongvannhu

Guest
23/2/10
1
0
0
Hà Nội
sơ đồ kế toán doanh nghiệp bảo hiểm

Mình đang có chút vấn đề về kế toán trong các doanh nghiệp bảo hiểm. Bạn nào có sơ đồ hạch toán, kết chuyển, phân bổ thì send cho mình xin với nhé (chắc cũng không khác doanh nghiệp bình thường lắm đâu). cám ơn nhiều !

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cho e hỏi công ty e mua xe oto 7 chỗ ,phải nộp lệ phí trước bạ,khoản này có được tính vào nguyên giá của xe k,em mới đi làm nên chưa rõ.

Lệ phí trước bạ xe thì tính vào nguyên giá TSCD.

Mình đang có chút vấn đề về kế toán trong các doanh nghiệp bảo hiểm. Bạn nào có sơ đồ hạch toán, kết chuyển, phân bổ thì send cho mình xin với nhé (chắc cũng không khác doanh nghiệp bình thường lắm đâu). cám ơn nhiều !

Bạn tham khảo sơ đồ HT kế toán tại đây

Q

quynhf

Sơ cấp
8/3/10
29
0
0
Ha Noi
Lệ phí trước bạ ôtô

Công ty mình mới mua 1 chiếc ôtô 5 chỗ hồi đầu tháng 03, nhưng vì cty đang khó khăn nên chưa đóng lệ phí trước bạ và chuyển sở hữu sang tên công ty. Mà hôm trước công ty mình đi đổ xăng và có lấy hoá đơn, jờ mình làm báo cáo thuế tháng 03 thì có được hạch toán chi phí đó vào không? Bạn nào biết trả lời cho mình với nhé. Thank nhìu!

T

thuongdong

Trung cấp
29/12/08
58
0
6
Ngoại ô thành phố
Công ty mình mới mua 1 chiếc ôtô 5 chỗ hồi đầu tháng 03, nhưng vì cty đang khó khăn nên chưa đóng lệ phí trước bạ và chuyển sở hữu sang tên công ty. Mà hôm trước công ty mình đi đổ xăng và có lấy hoá đơn, jờ mình làm báo cáo thuế tháng 03 thì có được hạch toán chi phí đó vào không? Bạn nào biết trả lời cho mình với nhé. Thank nhìu!

sao lai không được trên hóa đơn xăng đâu có ghi biển số xe đâu, trường họp chi tiền cho công nhân đổ xăng đi công tác và đem hóa đơn xăng về cũng được mà

N

nhanvienkthd

Guest
31/3/10
12
0
0
32
hải dương

Mình nghĩ là có tính hết vào: Tất cả các chi phí liên quan đưa tài sản vào trạng thái sẵn sàng sử dụng đều đưa hết vào TSCD ok

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
TSCD nhập kho bao gồm nguyên giá TSCD đó cộng các chi phí phát sinh như chi phí vận chuyển, lắp đặt,và có cả lệ phí trước bạ nữa bạn a.

T

tranbinh23

Guest
18/5/09
9
0
0
39
Hai D­uong
Em muốn hỏi về trích khấu hao Bác nào giúp em với
1. Nếu tài sản ấy bàn giao vào ngày 1/2/2009 nhưng đến ngày 15/2/2009 mua thêm một phụ tùng nữa để lắp thêm vào tài sản ấy thi ngày để tính khấu hao là ngày nào ạ?
Trường hợp thiếu phụ tùng ấy Tài sản vẫn hoạt động bình thường và trường hợp phải có phụ tùng ấy tài sản mới hoạt động được?
2. Công ty em mua một Tài sản là một xe bán tải, biên bản bàn giao xe bên bán và bên mua là ngày 1/2/2009 nhưng đến ngày 8/2/2009 mới hoàn tất các thủ tục để cho xe lưu hành được. Vậy em bắt đầu trích khấu hao từ ngày nào ạ?

T

tuntin

Sơ cấp
1/11/10
45
0
0
37
Hà Tĩnh
em muốn hỏi là công ty em mới mua một chiếc xe tải 108 000 000 trên h đ mà chưa có lệ phí trước bạ và tiền xăng vậy mình có cộng tất cả tiền đó vào nguyên giá ko a.anh chi trả lời dùm em với nhé

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
em muốn hỏi là công ty em mới mua một chiếc xe tải 108 000 000 trên h đ mà chưa có lệ phí trước bạ và tiền xăng vậy mình có cộng tất cả tiền đó vào nguyên giá ko a.anh chi trả lời dùm em với nhé

Cần phân biệt rõ chi phí xăng xe chạy thử nhé, nguyên giá = giá trên hóa đơn + lệ phí trước bạ + chi phí chạy thử

anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi
Được chứ bạn, nó là khoản bắt buộc đăng ký để đưa xe sẵn sàng vào sử dụng mà. Thậm chí mua xe mới đổ xăng lằn đầu để chạy thử hoặc đưa xe về nơi sử dụng cũng được ghi hết vào nguyên giá

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA