Viết sai hoá đơn và đã kê khai báo cáo thuế tháng rồi thì làm thế nào

• Thread starter rubykid88
  • Ngày gửi
R

rubykid88

Guest
4/1/10
1
0
0
Hà nội
Các bác giúp em với!!!
Trước Tết, em có viết hoá đơn bán hàng cho khách hàng nhưng em viết nhầm ngày hoá đơn (đáng lẽ là ngày 05/01/2010 thì em viết nhầm thành 05/01/2010). Mọi việc sẽ đơn giản hơn nếu như bên khách hàng chưa làm báo cáo thuế tháng 01. Thế nhưng đến hôm nay em mới phát hiện ra và khi gọi lại cho khách hàng thì họ đã đi nộp báo cáo thuế tháng 1 rồi. Trong khi đó, quyển hoá đơn này em mới mua lần đầu hôm 21/01/2010 và ngày ghi hoá đơn cuối cùng trong sổ hoá đơn là ngày 25/01/2010. em có gọi lại cho khách hàng để tìm hướng giải quyết thi` kế toán bên đó có bảo em là, hãy sửa lại thành ngày 25/01/2010 tức là chỉ sửa số 05 thành số 25 thôi vì họ kê khai vào tháng 1 rồi và họ bảo em làm cho họ 1 bản Điều Chỉnh rồi gửi cho họ. Không biết em làm như kế toán bên đó bảo thì có được không và làm bản điều chỉnh ntn? Em mới làm nên chưa có kinh nghiệm nên mong các bác tư ván giúp em với :((.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buidinhtu

Guest
21/11/07
33
0
6
tphcm
tốt thôi khách hàng của bạn khá dễ tính bạn làm theo ý của họ dc đấy, biên bản điều chỉnh hóa đơn gần giống nội dung biên bản hùy đó, hai bên ký đóng dấu vào trong đó ghi rõ nội dung điều chỉnh của hóa đơn nào ...

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Các bác giúp em với!!!
Trước Tết, em có viết hoá đơn bán hàng cho khách hàng nhưng em viết nhầm ngày hoá đơn (đáng lẽ là ngày 05/01/2010 thì em viết nhầm thành 05/01/2010). Mọi việc sẽ đơn giản hơn nếu như bên khách hàng chưa làm báo cáo thuế tháng 01. Thế nhưng đến hôm nay em mới phát hiện ra và khi gọi lại cho khách hàng thì họ đã đi nộp báo cáo thuế tháng 1 rồi. Trong khi đó, quyển hoá đơn này em mới mua lần đầu hôm 21/01/2010 và ngày ghi hoá đơn cuối cùng trong sổ hoá đơn là ngày 25/01/2010. em có gọi lại cho khách hàng để tìm hướng giải quyết thi` kế toán bên đó có bảo em là, hãy sửa lại thành ngày 25/01/2010 tức là chỉ sửa số 05 thành số 25 thôi vì họ kê khai vào tháng 1 rồi và họ bảo em làm cho họ 1 bản Điều Chỉnh rồi gửi cho họ. Không biết em làm như kế toán bên đó bảo thì có được không và làm bản điều chỉnh ntn? Em mới làm nên chưa có kinh nghiệm nên mong các bác tư ván giúp em với :((.
bạn nên sưa ngày 05 thành ngày 15 hay 25 sau đó cả 2 bên nộp lại BC điều chỉnh BC cũ nói voi họ là sai sót khi làm BC

C

cuimoc87

Sơ cấp
6/1/10
24
0
1
36
Ha Noi
Bạn chỉ cần sửa lại ngày trên hóa đơn rồi đóng dấu treo vào đó là được. Nếu cần thì bạn làm 1 biên bản điều chỉnh nữa

P

phuongtuanltd

Guest
24/6/10
1
0
0
tphcm
trường hợp của em cũng gần giống như của Rubykid88 nhưng em vẫn chưa rõ ở 1 số điểm,HĐ sai em đã báo cáo rồi vậy bây giở em xuất hóa đơn mới thì ghi ngày xuất hiện tại hay là ngày xuất cũ trên hóa đơn sai ???Và em phải nộp tờ hóa đơn sai kèm Biên bản thu hồi hóa đơn cho Cục thuế luôn hay chỉ lưu lại ở cuốn hóa đơn ??Có cần thiết phải làm Bản Giải trình với Cục thuế về hóa đơn sai bị thu hồi và đã báo cáo thuế ko?(hóa đơn sai thì trên báo cáo thuế em cũng ghi sai).Trường hơp cũa em là sai nội dung mặt hàng , không ảnh hưởng tới số thuế.Ở tháng 4 thì sai cà hóa đơn và báo cáo thuế,tháng 5 thì chỉ sai trên báo cáo thuế thôi.Mong các anh chị giúp em ,em đang rối lắm,vì mới làm nên chưa có kinh nghiệm.
Cụ thể như thế này : Nội dung mặt hàng nếu đúng sẽ ghi là : Quẩn kaki nhưng em lại ghi thành May gia công quần ka ki.(theo em thì bắt buộc phải sửa lại vì thực tế Hợp đồng gia công và hợp đồng mua bán khác nhau nhiều).Các anh chị thấy em nên thu hồi hóa đơn hay làm Biên bản điều chỉnh thì hợp lệ???

Sửa lần cuối:
O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
trường hợp của em cũng gần giống như của Rubykid88 nhưng em vẫn chưa rõ ở 1 số điểm,HĐ sai em đã báo cáo rồi vậy bây giở em xuất hóa đơn mới thì ghi ngày xuất hiện tại hay là ngày xuất cũ trên hóa đơn sai ???Và em phải nộp tờ hóa đơn sai kèm Biên bản thu hồi hóa đơn cho Cục thuế luôn hay chỉ lưu lại ở cuốn hóa đơn ??Có cần thiết phải làm Bản Giải trình với Cục thuế về hóa đơn sai bị thu hồi và đã báo cáo thuế ko?(hóa đơn sai thì trên báo cáo thuế em cũng ghi sai).Trường hơp cũa em là sai nội dung mặt hàng , không ảnh hưởng tới số thuế.Ở tháng 4 thì sai cà hóa đơn và báo cáo thuế,tháng 5 thì chỉ sai trên báo cáo thuế thôi.Mong các anh chị giúp em ,em đang rối lắm,vì mới làm nên chưa có kinh nghiệm.

Xuất hoá đơn mới thì ghi theo ngày hiện tại. Không cần nộp tờ hoá đơn sai, BB cho CQ thuế, kẹp vào lưu tại cuốn hoá đơn.
Tất cả những cái sai trên phải làm điều chỉnh. Sai nội dung mặt hàng thì 2 bên làm BB đính chính.

A

AMECO

Trung cấp
24/9/09
50
0
0
36
Bỉm Sơn
Bạn La An nói sai một chút nhé: Ngày hóa đơn sửa phải lớn hơn hoặc bằng ngày 21/01/2010 vì quyển hóa đơn này mới mua được hôm 21/01/2010 mà. Ngày 15/05/2010 đã mua được hóa đơn đâu mà xuất ra ngày đó. Tôi nói thế dúng không bạn? Hjjjjjj222222222222
Cong ngày bạn sửa lại cho khách hàng và làm kèm theo biên bản điều chỉnh hóa đơn là đúng rồi đó! Chúc bạn thành công!

O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
Bạn La An nói sai một chút nhé: Ngày hóa đơn sửa phải lớn hơn hoặc bằng ngày 21/01/2010 vì quyển hóa đơn này mới mua được hôm 21/01/2010 mà. Ngày 15/05/2010 đã mua được hóa đơn đâu mà xuất ra ngày đó. Tôi nói thế dúng không bạn? Hjjjjjj222222222222
Cong ngày bạn sửa lại cho khách hàng và làm kèm theo biên bản điều chỉnh hóa đơn là đúng rồi đó! Chúc bạn thành công!

Bạn cũng sai một chút luôn nhé, bắt người ta cái ngày còn mình thì sai cái tháng :004:
Sai tháng > sai ngày.

T

thuylinh196

Trung cấp
21/8/10
59
0
6
Thanh hóa
Bị thế này thì vẫn sửa lại được.Trường hợp cửa em đang nguy cấp lắm rùi.mà chưa tìm được hướng giải quyết.
Ai biết cách giải quyết thì giúp em với.giờ em đang rối bời lắm. cứu em cứu em với.tình hình là thế này:
- Tháng 5 vùa rồi em có làm báo cáo hoá đơn của tháng 4.Em nhập nhầm hoá đơn của tháng 5.cụ thể là ngày 15/5 nhưng do em ko để ý nên em lại nhập thành ngày 15/4.Bây giờ lại sắp phải nộp báo cáo Tháng 5 rùi.em phải làm sao đây anh chi nào bít chỉ rùm em với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA