Doanh thu doanh nghiệp bất động sản

• Thread starter sachtq
  • Ngày gửi
S

sachtq

Guest
12/9/09
1
0
0
HCMC
Mình mới gửi bài lần đầu, có gì chưa phải mong các bạn bỏ qua nhé!

Hôm nay mình đọc bài phân tích về doanh thu đột biến của một số công ty bất động sản trong đó có đoạn viết:

"Đối với ngành bất động sản, có nhiều nguyên nhân nhưng trong đó có nguyên nhân do các công ty bất động sản phải thực hiện quy định mới là phải hạch toán phần vốn góp của khách hàng, nhà đầu tư vào trong năm (trong khi những năm trước thì được phép để dành lại)"

Bạn nào có quy định trên vui lòng chỉ giúp cho mình nhé! Cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Mình mới gửi bài lần đầu, có gì chưa phải mong các bạn bỏ qua nhé!

Hôm nay mình đọc bài phân tích về doanh thu đột biến của một số công ty bất động sản trong đó có đoạn viết:

"Đối với ngành bất động sản, có nhiều nguyên nhân nhưng trong đó có nguyên nhân do các công ty bất động sản phải thực hiện quy định mới là phải hạch toán phần vốn góp của khách hàng, nhà đầu tư vào trong năm (trong khi những năm trước thì được phép để dành lại)"

Bạn nào có quy định trên vui lòng chỉ giúp cho mình nhé! Cám ơn nhiều.
Thực ra nói như vậy chưa hoàn toàn đúng. Theo quy định của luật thuế gtgt, TNDN năm 2009 và mmọt số công văn của TC Thuế yêu cầu các DN kinh doanh BDS phải kê khai nộp thuế gtgt và TNDN tậm tính khi thu tiền bán BDS theo tiến độ . Tuy nhiên việc xác định doanh thu thì không nhất thiết phải xác định ngay trong năm.

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Thực ra nói như vậy chưa hoàn toàn đúng. Theo quy định của luật thuế gtgt, TNDN năm 2009 và mmọt số công văn của TC Thuế yêu cầu các DN kinh doanh BDS phải kê khai nộp thuế gtgt và TNDN tậm tính khi thu tiền bán BDS theo tiến độ . Tuy nhiên việc xác định doanh thu thì không nhất thiết phải xác định ngay trong năm.

Việc xác định doanh thu ko nhất thiết xác định ngay trong năm nghĩa là thế nào vậy? Có thể đưa ngay vào doanh thu hoặc cuối năm mới đưa vào à? Bạn có thể nói rõ hơn giúp mình ko?
Mình cũng mới làm kế toán về lĩnh vực này, nhưng còn lơ tơ mơ lắm
Thế này nhé, khi bên mình thu tiền của bên góp vốn theo hợp đồng góp vốn, thì mình sẽ xuất hoá đơn GTGT cùng với phiếu thu đúng ko?
Ví dụ bên mình bán chung cư 3 tỷ, thu tiền 3 lần, mỗi lần 1 tỷ
Thuế GTGT mình kê khai và nộp bình thường. Giả sử hoá đơn 1tỷ, VAT: 100tr xuất ngày 15/01/2010
Thuế TNDN mình tạm tính mình nộp luôn
Vậy:
1. Thuế GTGT là 100tr sẽ nộp hạn cuối là ngày 20/02/2010
2. Thuế TNDN tạm tính: 2%x tỷ = 20tr sẽ nộp hạn cuối là 25/01/2010
Doanh thu 1 tỷ đó ghi nhận luôn trong tháng 01/2010 hay thế nào ạ?

Bạn là người nhiều kinh nghiệm, mong bạn giúp đỡ
Mình rất cảm ơn

B

bingo80

Guest
14/5/10
2
0
0
Hà nội
Mình cung dang bắt đầu làm ktoan cho san giao dich bat dong san, mà lên mang webketoan de hỏi kinh nghiem cac bạn làm ke toan ma it qua. moi gioi bat dong san, kinh doanh bat dong san đang nhiều mà sao các bạn ke toán ít chia sẻ trên dien dan vay nhỉ!
Bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ cho mình nhé, mình hứa sẽ hậu tạ :)

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Mình đồng ý với ý kiến của bạn
Công nhận là diễn đàn này rất ít bài về bds
mong rằng sau này mọi người sẽ cùng chia sẻ nhiều hơn

thanhtuy

thanhtuy

Thích thì chiều
9/2/09
192
2
0
HCM
Thế này nhé ! khi thu tiền bạn xuất hóa đơn 1ty + VAT 100tr bạn hach toán như sau :
Nợ 111(112) : 1,1tỷ
có 131 : 1ty
có 3331 : 100tr
Nợ 131 : 1tỷ
có 3387 :1tỷ (doanh thu chưa thgực hiện)
Như vậy doanh thu (TK loại 5) chưa xuất hiện, bạn không có doanh thu nên không phải nộp thuế TNDN tạm tính.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA