hạch toán vào TSCD hay CCDC?

• Thread starter acca1
  • Ngày gửi
A

acca1

Guest
4/6/09
80
0
0
Hà Nội
cả nhà ơi em cho em hỏi. cty em mua 1 cái máy tính xách tay nguyên giá 15tr, vậy em có thể hạch toán vào công cụ dụng cụ được không? hay phải hạch toán vào TSCD theo đúng "tinh thần của TSCD (có giá trị >10tr và thời gian sử dụng >1 năm)? cả nhà trả lời sớm giúp em nhé. em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
cả nhà ơi em cho em hỏi. cty em mua 1 cái máy tính xách tay nguyên giá 15tr, vậy em có thể hạch toán vào công cụ dụng cụ được không? hay phải hạch toán vào TSCD theo đúng "tinh thần của TSCD (có giá trị >10tr và thời gian sử dụng >1 năm)? cả nhà trả lời sớm giúp em nhé. em cảm ơn!

Tất nhiên là phải hạch tóan vào TSCD rồi, khấu hao 3 năm .
Thân

T

tongthithuylinh

Sơ cấp
24/4/09
6
0
0
ha noi
theo tiêu chuẩn ghi nhận TSCĐ thì tài sản công ty bạn mua sắm là TSCĐ. Tuy nhiên bạn phải căn cứ vào tình hình của công ty mình. Có những công ty có định mức về trang bị tài sản cố định trong một năm thì có thể ghi nhận máy tính xách tay này vào CCDC, phân bổ dần cũng không sao cả.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
theo tiêu chuẩn ghi nhận TSCĐ thì tài sản công ty bạn mua sắm là TSCĐ. Tuy nhiên bạn phải căn cứ vào tình hình của công ty mình. Có những công ty có định mức về trang bị tài sản cố định trong một năm thì có thể ghi nhận máy tính xách tay này vào CCDC, phân bổ dần cũng không sao cả.

Bạn thử nghiên cưú lại phụ biểu trong QD 206/2003-BCT nhé, phần bảng quy đinh thời gian trích KHTSCD đó , Mục E.
Công ty có thể có quy định riêng nhưng vẫn phải theo các quy định của nhà nước bạn à .
Thân

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

..... => không cần phải chấp hành qui định của Bộ Tài chính về khấu hao TSCD ??? => Thông tư 203/2009/TT-BTC không nhất thiết "áp dụng cho những Công ty có định mức về trang bị TSCD trong 1 năm => :wall:

Sửa lần cuối:
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
..... => không cần phải chấp hành qui định của bộ tài chính về khấu hao tscd ??? => thông tư 203/2009/tt-btc không nhất thiết "áp dụng cho những công ty có định mức về trang bị tscd trong 1 năm => :wall:

:036:

T

thaotran87

Guest
2/3/10
9
0
0
Bình Định
Chào các bạn,
Cho mình hỏi: Quyết toán thuuế thu nhập cá nhân 2009, mà công ty mình không ai phải đóng thuế TNCN thì mình có làm Quyết toán thuế TNCN không?
Mong sớm nhận được trả lời.
Thank so much!

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Chào các bạn,
Cho mình hỏi: Quyết toán thuuế thu nhập cá nhân 2009, mà công ty mình không ai phải đóng thuế TNCN thì mình có làm Quyết toán thuế TNCN không?
Thank so much!

Sao lại không hả bạn????
Phải làm và nộp cùng báo cáo Tài chính chứ .

T

thaotran87

Guest
2/3/10
9
0
0
Bình Định
Minh chưa làm bao giờ, mà cty mình thì chỉ mình là kế toán.
Vậy mình cần phải tham khao trên trang web nào? hay là gồm những tài liệu nào?
Mong các bạn chia se cùng.
Chân thành cảm ơn!

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Minh chưa làm bao giờ, mà cty mình thì chỉ mình là kế toán.
Vậy mình cần phải tham khao trên trang web nào? hay là gồm những tài liệu nào?
Mong các bạn chia se cùng.
Chân thành cảm ơn!

Trong PM HTKK 2.1.0 có mà bạn

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bạn có thể không cần tuân thủ thời gian khấu hao theo Thông tư 203/2009/TT-BTC (khấu hao nhanh hơn hay chậm hơn) nhưng khi quyết toán thuế TNDN bạn phải theo cách tính của Thông tư này.

Q

quyen2

Sơ cấp
28/11/08
18
0
0
Tp. HCM
Tai san co dinh

Ca nha cho minh hoi: Ben cty minh mua may camera gia tri 14 trieu. Vay minh dua vao TSCD hay CCDC. Tra loi som dum minh nha de minh con lam bao cao nam. Cam on nhieu:wall:

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Ca nha cho minh hoi: Ben cty minh mua may camera gia tri 14 trieu. Vay minh dua vao TSCD hay CCDC. Tra loi som dum minh nha de minh con lam bao cao nam. Cam on nhieu:wall:

Bạn hãy đọc kỹ các bài đã viết ở trên đã nhé rồi áp dụng cho đơn vị mình.
Thân !

V

VYHUYEN

Guest
3/3/10
1
0
0
TP.HCM
Chào các bạn,
Thank so much!

:015:ban van lap to khai 05 /KK-TNCN và lap bang ke 05A

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA