Chứng từ hải quan không khớp với hợp đồng nhập khẩu. Làm thế nào bây giờ??

• Thread starter chdoankt
  • Ngày gửi
C

chdoankt

Guest
17/1/05
8
0
1
Hanoi
Mọi người cho em hỏi với. Công ty em nhập khẩu lô hàng của Singapore. Công ty bên Sing chuyển hàng làm 2 đợt. Đợt 1 chuyển 4/5 số lượng hàng,đợt 2 chuyển nốt 1/5 số lượng còn lại. Nhưng trong đợt xuất hàng lần 2,trên chứng từ hải quan bên Sing họ chỉ khai đúng số lượng, mã hàng còn giá trị còn lại thì lại thấp hơn hẳn so với hợp đồng. Em không biết phải ghi sổ như thế nào và kê khai thuế ra làm sao nữa. Nếu ghi theo hợp đồng thì sai với chứng từ hải quan, còn ghi theo chứng từ hải quan thì lại không đúng với hợp đồng và chứng từ ngân hàng. Giúp em với!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
chdoankt nói:
Nhưng trong đợt xuất hàng lần 2,trên chứng từ hải quan bên Sing họ chỉ khai đúng số lượng, mã hàng còn giá trị còn lại thì lại thấp hơn hẳn so với hợp đồng.
Cho mình hỏi lại là cty bạn sẽ phải trả tiền theo hợp đồng hay theo chứng từ lần 2?
Hiện nay Bộ tài chính đã có quy định về Tham vấn giá, trong trường hợp cùng 1 loại hàng nhưng giá của lần nhập sau thấp hơn lần trước thì cty bạn sẽ bị triệu tập để tham vấn giá, nếu không chứng minh được tính trung thực thì sẽ bị áp thuế.
Cơ sở để ghi sổ đối với hàng hoá nhập khẩu bạn phải dựa vào Tờ khai hải quan và bộ chứng từ nhập khẩu.
Cheers,

C

chdoankt

Guest
17/1/05
8
0
1
Hanoi
Công ty em đã trả trước toàn bộ tiền hàng theo hợp đồng rồi bên Sing mới bắt đầu chuyển hàng sang. HAT có thể nói rõ hơn được không ạ?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
chdoankt nói:
Công ty em đã trả trước toàn bộ tiền hàng theo hợp đồng rồi bên Sing mới bắt đầu chuyển hàng sang. HAT có thể nói rõ hơn được không ạ?
Trường hợp của bạn hơi phức tạp đấy, nếu không cẩn thận thì sẽ bị người ta nghĩ là trốn thuế. Cho mình hỏi thêm là hàng lần 2 đang trên đường vận chuyển về hay đã làm thủ tục hải quan rồi?
Bạn thử tham khảo ở Thông tư số 118 BTC ngày 08/12/2003 hướng dẫn quy định về việc xác định trị giá tính thuế đối với hàng hoá nhập khẩu.
Cheers,

C

chdoankt

Guest
17/1/05
8
0
1
Hanoi
Công ty chdoan đã làm thủ tục thông quan xong hết rồi, hàng đã mang về nhập kho công ty rồi.

L

lien_aps

Guest
2/4/04
28
0
0
Theo mình nghĩ hợp đồng không phải là căn cứ duy nhất, để tính thuế với bạn, ngoài ra Hải Quan còn phải căn cứ vào Invoice, Packing lits, Vận đơn mà bên Xuất gửi cho bạn để làm thủ tục nhập cộng thêm Kiểm hóa để kiểm tra số lượng thực tế bạn nhập là bao nhiêu. có đúng chủng loại + số lượng bạn khai trên tờ khai hay ko.
Nếu lệch giữa thực tế với tờ khai, thì mới là vấn đề... còn nếu lệch so với hợp đồng, thì giữa bên xuất và bên nhập làm lại một cái phụ lục HĐ điều chỉnh lại số lượng để phù hợp với thực tế..
Trong XNK, việc chênh lệch số lượng giữa hợp đồng và thực tế là điều không tránh khỏi, nên Hải Quan không thể cứng nhắc trong việc áp thuế đối với hàng nhập không theo đúng hợp đồng.

Nhập bao nhiêu, nộp thuế bấy nhiêu. Chủ yếu là số lượng thực tế không được lệch so với tờ khai hải quan thôi.

T

thanhng2226

Guest
5/7/05
7
0
0
Tp.HCM
" Em không biết phải ghi sổ như thế nào và kê khai thuế ra làm sao nữa. Nếu ghi theo hợp đồng thì sai với chứng từ hải quan, còn ghi theo chứng từ hải quan thì lại không đúng với hợp đồng và chứng từ ngân hàng"

To chdoankt:
Nếu tôi không nhầm thì khi chuyển tiền và khi nhận hàng Cty bạn đã dùng 2bộ hợp đồng có cùng 1số, nhưng có nội dung khác nhau, ít nhất là khác về giá (vì nếu giống nhau thì chắc phải xem lại bác Hải quan đã cho thông quan ... hìhìhì...). Trong trường hợp như vậy thì pótay.com chờ đến khi nộp báo cáo thuế hoặc khi quyết toán thì chắp tay vái trời cho không bị phát hiện ra thôi.
Theo tôi, bạn nên nhập kho giá trên hợp đồng mà bạn đã dùng để chuyển tiền vì như vậy bạn sẽ vẫn giữ được tính trung thực của TK112,331 và chấp nhận sai sót về mặt giấy tờ trên TKHQ để hậu xét. Còn tiền thuế thì căn cứ TKHQ thôi chứ bạn đâu thể tự tính được.
Mà tiện thể, tôi cũng đang thắc mắc vì sao giá của 2đợt hàng lại khác nhau, cái này phải do cố ý???

Chúc bạn may mắn và rút kinh nghiệm cho xếp của bạn.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
"Nhưng trong đợt xuất hàng lần 2,trên chứng từ hải quan bên Sing họ chỉ khai đúng số lượng, mã hàng còn giá trị còn lại thì lại thấp hơn hẳn so với hợp đồng. "

Mình chưa hiểu ý bạn? Chứng từ HQ ở Sin thì có liên quan gì đến Việt Nam. Có nghĩa là invoice của lô hàng thứ 2 được kê đơn gía thấp hơn so với gía thực tế bạn phải trả? Nếu vậy thì tại sao bạn không yêu cầu họ chỉnh sửa trước khi mở TKHQ? Hai lô hàng này đuợc mở chung 01 TKHQ hay 02 tờ riêng biệt. Hãy nói kỹ hơn được không? Nếu thấy dài dòng mà không tiện thì cho mình số DT của bạn để mình tìm hiểu cho kỹ xem mình có giúp gì được cho bạn không?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lien_aps nói:
Theo mình nghĩ hợp đồng không phải là căn cứ duy nhất, để tính thuế với bạn, ngoài ra Hải Quan còn phải căn cứ vào Invoice, Packing lits, Vận đơn mà bên Xuất gửi cho bạn để làm thủ tục nhập cộng thêm Kiểm hóa để kiểm tra số lượng thực tế bạn nhập là bao nhiêu. có đúng chủng loại + số lượng bạn khai trên tờ khai hay ko.
Nếu lệch giữa thực tế với tờ khai, thì mới là vấn đề... còn nếu lệch so với hợp đồng, thì giữa bên xuất và bên nhập làm lại một cái phụ lục HĐ điều chỉnh lại số lượng để phù hợp với thực tế..
Trong XNK, việc chênh lệch số lượng giữa hợp đồng và thực tế là điều không tránh khỏi, nên Hải Quan không thể cứng nhắc trong việc áp thuế đối với hàng nhập không theo đúng hợp đồng.

Nhập bao nhiêu, nộp thuế bấy nhiêu. Chủ yếu là số lượng thực tế không được lệch so với tờ khai hải quan thôi.
Hình như tình huống của bạn chdoankt không phải như vậy.
Vấn đề chính ở đây là cty bạn ấy đã trả hết tiền theo hợp đồng và giá trị hàng hoá trong hợp đồng cao hơn trị giá kê khai tính thuế XNK. Bây giờ mọi việc mua bán hàng hoá đã xong xuôi, hàng hoá đã nhập kho.
Cách giải quyết như sau:
Cách 1: Theo mình cách tốt nhất là bạn yêu cầu phía maker bên Sing gửi lại cho bạn bộ hồ sơ đúng của lô hàng lần 2, bạn làm công văn gửi Hải quan cửa khẩu nơi nhập hàng yêu cầu hải quan tính lại thuế (có thể cty bạn sẽ phải nộp thêm thuế) và đến lúc đó bạn cũng không phải lăn tăn trong chuyện hạch toán theo chứng từ nào nữa.
Cách 2:(cách này không hay lắm) Nếu hàng hoá nhập lần 2 của công ty bạn khác hoàn toàn so với lần nhập đầu thì bạn cũng có thể lờ đi và cũng có thể Hải quan họ không phát hiện được ra. Khi đó phần tiền trả thừa kia bạn có thể ký thêm 1 hợp đồng khác để hợp thức hoá số tiền đó.
Chúc bạn thành công.

Sửa lần cuối:
C

chdoankt

Guest
17/1/05
8
0
1
Hanoi
Cảm ơn mọi người rất nhiều. Vấn đề là thế này. Công ty của chdoan đã thanh toán 1 lần toàn bộ tiền giá trị hợp đồng ngay sau khi đặt hàng. Bên Sing vì chưa đủ hàng nên họ xin chuyển số còn lại vào đợt 2. Vấn đề là họ gửi lô hàng đợt 2 này trước khi thông báo cho bên chdoan, và họ mở TKHQ lần 2 này lại là hàng phi mậu dịch nữa chứ. chắc là bên Sing họ muốn trốn thuế XK. Bây giờ cả tiền thuế NK, cả tiền thuế GTGT hàng NK của mình đều thấp hơn hẳn. Số lượng và mã hàng hoá vẫn đúng như hợp đồng mà,chỉ có điều kê khai thuế GTGT rồi làm chuẩn bị chứng từ trình ngân hàng thì biết làm sao đây?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Trường hợp của bạn mình thấy nhiều cái vô lý ví dụ như:
chdoankt nói:
...và họ mở TKHQ lần 2 này lại là hàng phi mậu dịch nữa chứ.
Việc mở tờ khai là do cty bạn chứ có phải do bên kia đâu?
Lần sau bạn nên nói rõ trường hợp của bạn ngay từ đầu thì mọi người sẽ góp ý cho bạn chính xác hơn.
Cheers,

H

hunghanel

Guest
15/1/05
22
0
1
49
Ha noi
Tốt nhất là bảo bên sinh gửi lại bộ chứng từ giống với hợp đồng là xong, chỉ cần invoice và plist thoi, co gi ma nghiem trọng đâu. Có thể khách hàng gửi sai

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Trường hợp của bạn ro ràng là bên kia trốn thuế rồi, vấn đề là bộ phận xuất nhập khẩu của các cậu ko chặt chẽ. Coi như đây là 01 lần kinh nghiệm vậy chứ hàng thì xuât rồi, chứng từ cũng làm rồi thì đành chịu. Tớ chưa gặp TH này bao giờ nhung thử gợi ý cậu 1 cách giải quyết cậu xem có đc ko nhé.
1. Về thuế: cậu kê khai như trên giấy nộp tiền vào NSNN (căn cứ vào thông báo thuế của Hải quan)
2. Về chứng từ ngân hàng: vấn đề này hơi gay đấy vì số tiền chuyển cho bên nước ngoài chỉ có thể <=số tiền trên TK hải quan. Như vậy mới đảm bảo việc rửa tiền mà. TH của cậu thì rõ ràng là số tiền chuyển lớn hơn TK rồi. Vậy bây giờ cậu nhập thêm 1 lô hàng có giá trị tương đương như phần còn lại (gọi là lô hàng 03). Trong Hợp đồng ghi rõ là nhập bổ sung cho số hàng còn thiếu của HĐ trước như vậy gộp 2 TK lại bạn đã có số tiền khớp với chứng từ NH rồi. (Nhưng trên thực tế thì là lô hàng mới và cậu phải thanh toán cho lô hàng này)
3. Còn về số tiền trả cho lô hàng nhập lần này, cậu ko thể công khai chuyển tiền qua NH đc mà có thể trả vào HĐ khác bằng cách ghi tăng đơn giá. Vấn đề này phải thoả thuân với nhà cung cấp trước. Nhưng cậu phải kiên quyết đừng để việc này lặp lại. Hãy trình bầy cho họ biết rõ ràng và nói rằng việc làm của họ có thể khiến DN cậu vi phạm pháp luật.
Chẳng biết ý kiến tớ đúng ko, nếu ko ổn thì cao rhủ nào cho phương pháp tối ưu đi.

H

hunghanel

Guest
15/1/05
22
0
1
49
Ha noi
Lô hàng của bạn đã hoàn thành thủ tục hải quan và nhập kho thì đừng có dại mà bảo với hải quan là em làm sai, người ta phạt cho gấp nhiều lần có khi con cấm nhập khẩu mấy tháng, việc đã xảy ra rồi thì thôi, nhập kho theo giá chuyển tiền đi, thuế NK và VAT kết chuyển theo thông báo của Hải quan. Rút kinh nghiệm lần sau người ta gửi invoice và plist sai thì bảo người ta gửi lại giống với HĐ để làm hải quan cho chuẩn.Nhiều lúc invoice ko chuẩn thì tự làm ra invoice và plist giống ở nướic ngoài cũng được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA