Mẫu 05/kk va 05a-BK cho QT thuế TNCN 2009

• Thread starter dao thi thanh loan
  • Ngày gửi
D

dao thi thanh loan

Guest
20/8/04
22
0
0
40
dong nai
Gửi bà con mẫu QT thuế TNCN 2009 của đơn vị trả thu nhập (05/KK và 05A-BK, bảng kê Bảo hiểm bắt buộc nộp ở nước ngoài và bảng tính chi tiết) file excel Anh - Việt tham khảo.
Theo hướng dẫn của cán bộ phụ trách đơn vị Loan ở BR-VT thì có 1 số lưu ý sau:

1. Kê khai tất cả nhân viên kể cả trường hợp đã nghỉ việc, đã QT thuế giữa năm 2009, có thu nhập từ 2 nơi trở lên.

2. Phần chi tiết kết quả QT dành cho nhân viên có thu nhập từ 1 nguồn và người nước ngoài đã quyết toán giữa năm. Đây là những nhân viên cty sẽ QT thay và họ không phải làm QT trực tiếp với cục thuế nữa. Những người còn lại bà con chỉ điền đến chỉ tiêu [14].

3. Số người phụ thuộc (NPT): là số người phụ thuộc tại thời điểm có nhiều nhất. VD: tháng 7 có 1 NPT, tháng 8 - >11: 2 NPT, tháng 12:0 NPT => số NPT là 2.

4. Tổng số tháng giảm trừ NPT: theo VD trên là: 1+ 4*2 + 0 = 9

5. Số thuế dư của năm trước chưa được cấn trừ thì không phản ảnh trên tờ khai QT mà sẽ dùng cho việc tính toán số thuế cần chuyển cho Cục thuế.

6. Nhân viên người nước ngoài (Expatriate):
- Nếu nhân viên này được QT thông qua công ty thì không phải làm thư xác nhận lương mẫu 20/TXN-TNCN
- Bảo hiểm bắt buộc nộp ở nước ngoài: Bà con làm 1 thư xác nhận số bảo hiểm bắt buộc mà công ty đã đóng cho họ rùi gửi cho công ty mẹ (cty đã nộp BH này cho expatriates) để họ ký tên đóng dấu. Có thể tham khảo mẫu trong file đính kèm trên.
- Những expatriates đã quyết toán thuế 2009 rùi vẫn phải kê khai và trong form 05A-BK ghi cả chỉ tiêu [15]
- Trường hợp expatriate nào làm việc dưới 6 tháng thì lấy số tháng làm việc thực tế để tính TNCN bình quân tháng. Riêng người VN làm việc dưới 6 tháng thì vẫn lấy 6 tháng nếu chỉ nhận thu nhập tại 1 nơi trong 6 tháng cuối năm.

7. Đối với nhân viên có ý định được thuê lâu dài nhưng sau 2 tháng thử việc thì nghỉ => vẫn kê vào 05A-BK

DLoan

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranghuyendinh

Trung cấp
28/4/09
81
1
8
142 vo van tan p6 q3
2. Người Việt Nam: - Kê khai cả các trường hợp đã nghỉ việc nói:
Mục này bạn có ghi nhận thiếu hay lộn chỗ gì không? Vậy bạn Loan ui, cho mình hỏi: vậy mẫu 05B/BK chỉ dùng cho những trường hợp thuộc diện khấu trừ 10% . Còn lại tất tần tật những trường hợp khác miễn có ký HĐ chính thức nhưng trong năm chưa làm đủ 12 tháng (kể cả những nhân viên đến tháng 11,12 đã nghỉ việc hay vẫn còn làm việc) thì dùng 05A/BK đúng không ạ?
Cty mình có trường hợp, 1 NV làm đến tháng 09 thì nghỉ, đến tháng 11, cty có chi lương bổ sung còn thiếu cho nhân viên này, vì nv này ko còn là nv của cty mà đang làm việc cho 1 cty khác nữa nên phần lương bổ sung này mình đã khấu trừ lại 10% khoản lương chi bổ sung. Vậy trường hợp nhân viên này mình quyết toán bên 05A hay 05B hả các bạn? vì vừa áp dụng thuế suất lũy tiến từ tháng 07-08, áp dụng khấu trừ 10% vào tháng 11.
Mong các bạn giúp đỡ ạ!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
bạn dao thi thanh loan mến
cho mình hỏi là mình làm cho 1 VPDD nước ngoài khi một nhân viên nghỉ việc thì Sở công thương yêu cầu làm Quyết toán cho người nghỉ việc từ lúc người đó vào làm tại VP đến thời điểm nghỉ việc luôn rồi, mình nghĩ cuối năm sẽ không làm QT lại cho họ nữa

vấn đề thứ 2 nữa là: trưởng VP là người nước ngoài, hàng năm vẫn quyết toán trực tiếp (không ủy quyền vì là trưởng VP) với cục thuế và cũng làm thư xác nhận thu nhập mẫu 20/TXN-TNCN như bạn nói vậy năm nay thư xác nhận có phải làm nữa không nhỉ, trong công văn hướng dẫn mới 451/TCT-TNCN không thấy nói gì về công văn này hết

cám ơn bạn

O

oanhbaby

Guest
14/1/10
1
0
0
36
Đồng Nai
xin chào mọi người, mình cũng chưa biết quyết toán thuế thu nhập cá nhân 2009 như thế nào cho đúng nữa? phần hỗ trợ kê khai thuế 2.1.0 thì chưa chuyển đổi mẫu tờ khai và tờ quyết toán thì sao làm được?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
xin chào mọi người, mình cũng chưa biết quyết toán thuế thu nhập cá nhân 2009 như thế nào cho đúng nữa? phần hỗ trợ kê khai thuế 2.1.0 thì chưa chuyển đổi mẫu tờ khai và tờ quyết toán thì sao làm được?
Quyết toán thuế TNCN năm 2009 bạn làm theo mẩu ban hành kèm theo TT 20/2010/TT-BTC ngày 05/02/2010.

D

dao thi thanh loan

Guest
20/8/04
22
0
0
40
dong nai
Attach file tham khảo (05/KK và 05A-BK)

Đính kèm

• 2009 PIT finalisation - withholding filing form.rar
    40.5 KB · Lượt xem: 276
D

dao thi thanh loan

Guest
20/8/04
22
0
0
40
dong nai
Trả lời bạn tranghuyendinh:
- Đúng. 05B chỉ dùng cho trường hợp khấu trừ 10%.
- Đối với nhân viên đã nghỉ việc, phần thu nhập tính thuế theo luỹ tiến kê trong 05A, phần thu nhập tính thuế khấu trừ 10% kê trong 5B. tức người này đều được kê cả trong 2 mẫu 5A và 5B.

Trả lời bạn huong85:
Nhân viên đã được quyết toán giữa năm 2009 thì bạn vẫn kê khai như các nhân viên khác. tại chỉ tiêu [15] bạn kê số thuế phải nộp căn cứ trên hồ sơ QT giữa năm của người đó. Như vậy số thuế đã khấu trừ và đã nộp bằng nhau. Việc kê khai này là để thống nhất số liệu mà bạn đã kê khai hàng tháng với số liệu tổng hợp cuối năm. Bạn để ý thấy là có 3 cột cuối cùng nêu chi tiết kết quả quyết toán thay cho cá nhân nộp thuế là dành cho những cá nhân mà cty sẽ thực hiện quyết toán thay cho họ. Những người được cty QT thay sẽ phải nộp giấy uỷ quyền QT cho cty.
- Nếu cá nhân QT trực tiếp với cục thuế (cty chỉ chuẩn bị form mẫu giùm còn trên giấy tờ là cá nhân ký xác nhận) thì vẫn phải làm thư xác nhận mẫu 20/TXN bạn ạ. Chỉ có QT thông qua cơ quan chi trả thu nhập thì không phải làm do cty đã chịu trách nhiệm về các số liệu kê khai rùi.

DLoan

N

novaanh

Guest
24/2/10
2
0
0
40
Nha trang
em mới đi làm kế toán thôi, còn ít kinh nghiệm quá, giờ làm quyết toán thuế TNCN em ko biết làm thế nào, hoang mang quá đi, mọi người giúp em với :wall:
(công nhân cty em toàn là hợp đồng ngắn hạn, ko đóng bảo hiểm gì hết lun...)

M

mituot2005

Trung cấp
25/7/08
98
0
0
42
HN
Bạn Loan cho hỏi trường hợp với NV T11, T12 đang thử việc thì sao?
kê vào bảng kê nào?