Hướng dẫn hạch toán Công ty Xây lắp Theo quyết định 48 của BTC

• Thread starter caicocdo
  • Ngày gửi
C

caicocdo

Guest
17/11/07
6
0
1
44
Phu tho
Tôi đang làm kế toán cho một công ty Cổ phần chuyên về xây lắp và san ủi mặt bằng. Tôi đã tìm hiểu về giáo trình hướng dẫn hạch toán của công ty xây lắp nhưng chủ yếu là các sách và giáo trình theo quyết định 15 của bộ tài chính. Tôi Không tìm thấy các sách, giáo trình hướng dẫn hoặc viết về hạch toán công ty xây lắp theo quyết định 48 của BTC. Bạn nào biết đầu sách nào? hoặc giáo trình nào? xin chỉ giúp. Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quangtuanbs

Trung cấp
28/2/09
50
0
6
41
hanoi
Một câu hỏi hay và vướng mắc giống hệt mình, không ai giúp được bọn mình ah? :(

N

nnhkt2

Guest
3/3/06
25
0
0
38
Nam Dinh
Sao không làm theo quyết định 15 mà làm theo quyết định 48 làm j ? Có ai bắt đâu ?

V

vothile

Guest
17/3/10
1
0
1
ba ria vung tau
mình cũng đang tìm giáo trình đó nè. Nếu bạn tìm được thì share cho mình với nhé

N

npt912

Guest
2/11/09
21
0
0
Thành phố TPHCM
minh cung dang tim ne. ban nao co cho minh xin voi nhe.

Thuờng các công ty có quy mô nhỏ và vừa thường hạch toán theo chế độ kt 48 .
Thân!

P

phuongphuonga4

Guest
5/4/07
43
0
6
thanh xuan ha noi
mình không biết sách nào về xây dựng theo QD 48, nhưng theo mình thì bạn chỉ cần thanh thế TK đầu 62 bằng tài khoán 154 là được, ví dụ bạn tách 1541: CF NVL; 1542: CF nhân công, 1543: CF máy, 1544: CF khác.... như vậy nó quay lại như tài khoản đầu 62 rồi, trước giờ mình vẫn hạch toán như vậy

X

xuantamdt202

Guest
10/6/11
1
0
1
tp.ho chi minh
mình là thành viên mới .......!! rất mông mọi người juop đỡ ! mình cung đang làm trong công ty XDCB theo quyết định số 48 mà ko biết nên hạch toánh như thế nào hết ! giống với câu hỏi của bạn " caicocdo ' ý ! rất mong mấy anh chị và các bạn jup đỡ nhé ........! thanks nhìu !!!

levanton

levanton

Cao cấp
mình là thành viên mới .......!! rất mông mọi người juop đỡ ! mình cung đang làm trong công ty XDCB theo quyết định số 48 mà ko biết nên hạch toánh như thế nào hết ! giống với câu hỏi của bạn " caicocdo ' ý ! rất mong mấy anh chị và các bạn jup đỡ nhé ........! thanks nhìu !!!

Về định khoàn kế toán, doanh nghiệp xây lắp cũng không khác gi các doanh nghiệp sx khác. Vì đặc điểm cua dn xây lắp là thời gian thi công dài có nhiều công trinh kéo từ niên độ kế toán này sang nhiều niện độ kế toán sau, số chi tiết đòi hỏi chi tiết hơn vì dụ công trình A sẽ có các chi tiết CP Vật liệu , CP Nhân công, CP máy thi công, CP Sản Xuất chung, Công trình B cũng vậy, thậm chí trong 1 công trình còn chia ra nhiều hạng mục công trình...

T

tynguyen

Guest
18/10/10
2
0
0
TP.HCM
uh, đúng rùi đó, tui cũng đang làm cty xd qd 48 nè, ko bít có anh chị nào có kinh nghiệm về cty xd thì pm tui, ranh tui mời uống cf trao đổi kinh nghiệm nha, thanks: langtubp2000@yahoo.com

T

tuyetnt31

Sơ cấp
9/12/10
8
0
1
35
viet nam
mình không biết sách nào về xây dựng theo QD 48, nhưng theo mình thì bạn chỉ cần thanh thế TK đầu 62 bằng tài khoán 154 là được, ví dụ bạn tách 1541: CF NVL; 1542: CF nhân công, 1543: CF máy, 1544: CF khác.... như vậy nó quay lại như tài khoản đầu 62 rồi, trước giờ mình vẫn hạch toán như vậy
Đúng như bạn nói, bên mình cũng làm theo quyết định 48, và cũng làm như vậy để theo dõi chi tiết.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Tôi đang làm kế toán cho một công ty Cổ phần chuyên về xây lắp và san ủi mặt bằng. Tôi đã tìm hiểu về giáo trình hướng dẫn hạch toán của công ty xây lắp nhưng chủ yếu là các sách và giáo trình theo quyết định 15 của bộ tài chính. Tôi Không tìm thấy các sách, giáo trình hướng dẫn hoặc viết về hạch toán công ty xây lắp theo quyết định 48 của BTC. Bạn nào biết đầu sách nào? hoặc giáo trình nào? xin chỉ giúp. Thanks!

Theo kinh nghiệm làm kế toán tại công ty thi công xây dựng thì bạn nên theo quyết định 15, các tài khoản nhiều hơn và phù hợp với công trình có thời gian thi công dài, có khi năm này qua năm khác. QĐ 48 dành cho các doanh nghiệp nhỏ và vừa và nếu tăng vốn, mở rộng hoạt động kinh doanh, nếu không mở thêm tài khoản cấp 3 cho 154 sẽ khó khăn trong quá trình tập hợp và tính giá thành.
Việc giáo trình cuả Bộ tài chính viết riêng cho hoạt động xây lắp thì tôi chưa nhìn thấy/chưa biết, nhưng về nguyên lý kế tóan thì giống nhau cả. Nếu bạn muốn xây dựng cho riêng cty của bạn thì bạn thuê người viết, kèm theo các mẫu biểu, báo cáo mà do yêu cầu quản lý riêng của công ty bạn (báo cáo quản trị). Như cty của tôi cũng vậy, đặt viết riêng phần mềm và thiết kế các báo biểu ngoài các báo biểu theo quy định dành riêng cho cty xây dựng hoặc đầu tư.

P/s: Một số bạn trứơc khi post bài đề nghị gõ tiếng Việt có dấu nhé! các bạn xem kỹ nội quy của diễn đàn.

L

linh5914

Sơ cấp
3/10/11
9
0
0
tphcm
Quyết định 48 nó chỉ hơi khác chút ít khi hạch toán giá thành thôi, các chi phí vật liệu, nhân công, sx chung,máy thi công đều hạch toán chung vào TK 154. Không sử dụng tk 621 622 623 627.
Nick: linh5914

N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
Đúng như bạn nói, bên mình cũng làm theo quyết định 48, và cũng làm như vậy để theo dõi chi tiết.
Nếu như bạn nói thì qđ48 thì TK đầu 62 đâu có đâu mà bạn làm như bạn phuongphuonga4 nói được.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Nếu như bạn nói thì qđ48 thì TK đầu 62 đâu có đâu mà bạn làm như bạn phuongphuonga4 nói được.

Bạn Ngakt19 nên đọc lại bài viết của bạn phuongphuonga4, bạn ấy nói thay thế 62 bằng 154....!

N

nFox

Guest
9/8/11
10
0
0
36
Yên Bái
Các bạn ra chi cục thuế tại địa phương có bán quyến HD hạch toán kế toán theo Chế độ 48, còn về xây lắp thì mình linh hoạt để áp dụng vào thôi bạn ạ, mình cũng đang mò mẫm phần này.hix

V

Vulamvu83

Guest
19/10/11
1
0
0
hà nội
Nếu bạn làm theo QD 48 thì bạn nên tách từng công trình cho 154, ví dụ : công trình A bạn cho vào 154A chẳng hạn, sau đó bạn tập hợp chi phí NVL, nhân công, sử dụng máy thi công, chi phí mua ngoài, chi phí khác........................................ vào từng đầu tk 154A có thể là 154A1,154A2.......................... cuối cùng khi nghiệm thu bạn vẫn làm như bình thường thôi mà

bhmqnpthqh

bhmqnpthqh

Sơ cấp
8/12/11
24
1
0
36
ha nam
Ðề: Hướng dẫn hạch toán Công ty Xây lắp Theo quyết định 48 của BTC

ở công ty mình làm theo 48 nhưng tài khoản mở thêm ra cho giống 15

S

sam4788

Guest
15/2/12
1
0
0
Hạ Long

mình mới đang học năm 3 cđ, chưa có kn đi làm. Mình cũng nghĩ là cần nắm chắc nguyên lý kế toán, hiểu rõ bản chất các tk và linh hoạt áp dụng vào từng trường hợp thôi. Qđ 48 cơ bản thì chỉ khác 15 ở chỗ không sd 621, 622,623,627 mà cho vào 154.x tùy theo yêu cầu, quy mô của công ty. :D . Mình mới tham gia diễn đàn. Xin mọi người chỉ giáo.

thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an

Mình cũng làm công ty xây dựng và cũng hạch toán TK 1541,1542,1543,.... thay cho TK đầu 62...

T

thuhiensmile

Sơ cấp
1/6/09
11
0
0
37
hanoi

Năm 2011 mình cũng hạch toán theo QD 48 nam nay minh lại chuyển sang hạch toán theo QD 15, mình nghĩ 2 QD này cũng không khác nhau nhiều đầu chỉ thay các TK đầu 6 bằng TK 154 rùi chi tiết ra,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA