Tỉ lệ phụ cấp trách nhiệm?

• Thread starter Secret_grasses
  • Ngày gửi
Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Chào các anh chị,
Cho em hỏi là có văn bản nào quy định tỉ lệ phụ cấp trách nhiệm dành cho DN thành lập theo luật DN không? Em đọc trong nghị định 205/2005/TT-BLĐTBXH thì đối tượng áp dụng không có doanh nghiệp thành lập theo luật doanh nghiệp. Khi em hỏi sở lao động thì họ nói tỉ lệ này do công ty tự xây dựng.Còn khi em hỏi phòng lao động huyện Hóc Môn (nơi quản lý lao động của cty em) thì họ nói tỉ lệ phụ cấp là 30% trên mức lương cấp bậc công việc và đây là con số cố định không được thay đổi. Vậy em phải làm theo ai đây? Anh chị nào biết chỉ sớm giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Secret_grasses nói:
Chào các anh chị,
Cho em hỏi là có văn bản nào quy định tỉ lệ phụ cấp trách nhiệm dành cho DN thành lập theo luật DN không? Em đọc trong nghị định 205/2005/TT-BLĐTBXH thì đối tượng áp dụng không có doanh nghiệp thành lập theo luật doanh nghiệp. Khi em hỏi sở lao động thì họ nói tỉ lệ này do công ty tự xây dựng.Còn khi em hỏi phòng lao động huyện Hóc Môn (nơi quản lý lao động của cty em) thì họ nói tỉ lệ phụ cấp là 30% trên mức lương cấp bậc công việc và đây là con số cố định không được thay đổi. Vậy em phải làm theo ai đây? Anh chị nào biết chỉ sớm giúp em với.
- Thông tư 03/TT-BLĐTBXH là hướng dẫn nghị định 205/2004/NĐ-CP chỉ dành cho doanh nghiệp Nhà nước thành lập theo luật doanh nghiệp nếu bạn là doanh nghiệp nhà nước thì áp dụng và trong đó đã qui định mức phụ cấp rồi.

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Chào Anh Nam,
Vậy là anh không hiểu câu hỏi của em rồi. Ý em muốn hỏi là có văn bản nào qui định tỉ lệ phụ cấp dành cho DN hoạt động theo luật DN không? chứ thông tư 03/TT-BLĐTBXH chỉ áp dụng cho các doanh nghiệp nhà nước.

P

Phi Hoa

Guest
2/3/04
20
0
0
Bảng tỷ lệ phụ cấp này cty bạn tự xây dựng thôi, không có văn bản quy định cụ thể đâu

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Chào chị Hoa,
Theo như chị nói là không có văn bản nào qui định tỉ lệ phụ cấp trách nhiệm dành cho doanh nghiệp thành lập theo luật DN nhưng sao khi cty em xây dựng tỉ lệ phụ cấp trách nhiệm đưa cho phòng lao động Hóc Môn thì họ không chịu họ đua ra tỉ lệ phụ cấp cty em là 30% trên mức lương cấp bậc công việc. Còn khi em hỏi Sở Lao Động thì họ cũng nói là tỉ lệ đó do cty xây dựng. Vậy bây giờ em phải theo ai?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Secret_grasses nói:
Chào chị Hoa,
Theo như chị nói là không có văn bản nào qui định tỉ lệ phụ cấp trách nhiệm dành cho doanh nghiệp thành lập theo luật DN nhưng sao khi cty em xây dựng tỉ lệ phụ cấp trách nhiệm đưa cho phòng lao động Hóc Môn thì họ không chịu họ đua ra tỉ lệ phụ cấp cty em là 30% trên mức lương cấp bậc công việc. Còn khi em hỏi Sở Lao Động thì họ cũng nói là tỉ lệ đó do cty xây dựng. Vậy bây giờ em phải theo ai?
Theo qui định của Nghị định số 114 ngày 31/12/2002 và thông tư hướng dẫn nghị định trên số 13 ngày 29/5/2003 thì tỷ lệ phụ cấp và lương của các doanh nghiệp ngoài nhà nước là do đơn vị tự lập và có đăng ký với Sở LĐTBXH. Việc phòng LĐTBXH huyện Hóc môn đưa ra tỷ lệ phụ cấp trách nhiệm 30% là không đúng với qui định trên bạn ạ. Bạn nên làm theo hướng dẫn của Sở LĐTBXH.

W

Wildhorse

Guest
15/11/04
13
0
0
TP HCM
Các khoản Phụ cấp trách nhiệm, Phụ cấp chuyên môn ...đó (hình như gọi là Phụ cấp theo lương) có tính với lương cơ bản để thành "thu nhập (tiền lương) để tính BHXH phải nộp" hay không? có văn bản nào nói thế không?
Tôi có đọc thông tư 13 và NĐ 114 mà chưa rõ Tiền lương làm thêm giờ có tính vào "thu nhập (tiền lương) để tính BHXH phải nộp" không?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Wildhorse nói:
Các khoản Phụ cấp trách nhiệm, Phụ cấp chuyên môn ...đó (hình như gọi là Phụ cấp theo lương) có tính với lương cơ bản để thành "thu nhập (tiền lương) để tính BHXH phải nộp" hay không? có văn bản nào nói thế không?
Tôi có đọc thông tư 13 và NĐ 114 mà chưa rõ Tiền lương làm thêm giờ có tính vào "thu nhập (tiền lương) để tính BHXH phải nộp" không?
Bạn hãy nghiên cứu cái này nhé.

Đính kèm

• NÐ12- dieu leBHXH.rar
    9.7 KB · Lượt xem: 565
  • Thông tu BHXH.rar
    15 KB · Lượt xem: 408
  • NÐ sua doi dieu le BHXH.rar
    4.8 KB · Lượt xem: 272
  • Thong tu 07.2003.TTBLDTBXH.rar
    12.2 KB · Lượt xem: 340
W

Wildhorse

Guest
15/11/04
13
0
0
TP HCM
Bạn Nam cho tôi hỏi thêm Tiền lương khoán có nằm trong tiền lương phải đóng BHXH không? Trả lương khoán rõ là không nằm trong thang bảng lương đăng ký rồi. Vậy đăng ký gì nếu dùng hình thức này? Định mức lao động?

Mà túm lại là tôi định phối hợp hai hình thức lương cấp bậc và lương khoán (tỷ lệ 50% lương cấp bậc 50% lương khoán trên tổng tiền lương) rồi đóng BHXH trên lương cấp bậc. Tôi làm thế có được ko? và làm thế nào cho hợp lẽ. Mong mọi người chỉ giúp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA