hach toan chi phi

• Thread starter chungphuong2001
  • Ngày gửi
C

chungphuong2001

Guest
25/7/05
27
0
0
48
hochiminhcity
chao cho cac thanh vien.
cac anh chi hay giup minh nhe. cty minh la cong nho nen hang thang minh co theu 1 ke toan de bao cao thue hang thang voi muc luong la 500.000 VND nhung minh khong co dang ky lao dong vay phan chi phi do minh co vao duoc chi phi khong.
Cty minh co ban hang cho mot khach nhung khi chuyen tien cho cty minh khach hang da tru phi chuyen tien do do so tien minh nhan duoc khong khop voi hoa hon . vi vay phan tien phi chenh lech do minh phai hach toan nhu the nao cho hop ly xin cac thanh vien hay giup minh nhe.
cam on nhieu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mysterman

mysterman

Guest
chungphuong2001 nói:
chao cho cac thanh vien.
cac anh chi hay giup minh nhe. cty minh la cong nho nen hang thang minh co theu 1 ke toan de bao cao thue hang thang voi muc luong la 500.000 VND nhung minh khong co dang ky lao dong vay phan chi phi do minh co vao duoc chi phi khong.
cái này tui nghĩ chắc được. Nhớ lập bảng lương, ký hợp đồng lao động với người ta để tới chừng quyết tóan người ta hỏi có mà đưa ra.

chungphuong2001 nói:
Cty minh co ban hang cho mot khach nhung khi chuyen tien cho cty minh khach hang da tru phi chuyen tien do do so tien minh nhan duoc khong khop voi hoa hon . vi vay phan tien phi chenh lech do minh phai hach toan nhu the nao cho hop ly xin cac thanh vien hay giup minh nhe.
cam on nhieu.
Cái thằng khách hàng này keoooooooooooooooo quá. Bạn hạch tóan nợ phải thu đúng số tiền trên sổ phụ + bút tóan thu tiền mặt khỏan phí ngân hàng:
VD: thu nợ 100đ, trên sổ phụ báo 99đ đã trừ phí NH 1đ. Ghi:
1. Nợ 112 - Có 131 : 9đ
2. Nợ 111 - Có 131 : 1đ

(nhớ đánh tiếng Việt, coi chừng bị xóa bài, nếu ko đánh được thì mail cho tui hướng dẫn cho)
Chào thân ái + quyết thắng

F

FOV2

Guest
30/5/05
23
0
1
53
HCMC
Thường thì các khoản tiền thanh toán trong nước phí ngân hàng do bên thanh toán chịu. Có lẽ trường hợp của bạn là được thanh toán từ nước ngoài (?). Bởi vì trong "Lệnh chuyển tiền" có đoạn (tick chọn vào ô ):
a. C/phí trong nước tính vào t/khoản của:  chúng tôi  Người thụ hưởng
b. C/phí ngoài nước tính vào t/khoản của:  chúng tôi  Người thụ hưởng
Bạn nên xác định lại chỗ này. Nếu đúng như (b) thì phần chênh lệch là do phí ngân hàng, bạn ghi:
1. Nợ 112 - Có 131: Số tiền thực thu.
2. Nợ 64? - Có 131: Phần chênh lệch.

T

Tran Hong Van

Guest
5/7/05
13
0
0
Ha Noi
Các Huynh và các Tỉ oi ! giúp muội với .bài toán là thế này nhé:
ngày 8/07/2005 muội có xuất một hoá đơn ra với tổng giá trị là 40 triệu đồng .(thành phẩm )
đầu vào của muội là các nguyên vật liệu ngày ghi trên phiếu xuất kho( của người bán cho muội ) là 15/06/2005 nhưng Hoá đơn GTGT đầu vào của muội là 21/07/2005 như vậy có hợp lệ không .với những chứng từ như vậy muội phải làm thế nào cho hợp lệ ???.

T

Tran Hong Van

Guest
5/7/05
13
0
0
Ha Noi
please quickly !!!!

:two: Cho Muội hỏi thêm câu nữa nhé!
các nguyên vật liệu phụ thường có giá trị không lớn mà khi mua hàng muội không lấy được hoá đơn GTGT -3LL mà muội chỉ lấy được hoá đơn trực tiếp 2LL thôi như vậy thì cuối tháng kê khai thuế muội kê hoá đơn đó như thế nào ??
Hoá đơn đó muội có được tính vào chi phí không??
giúp muội với nhé nhanh lên muội đang rất cần !!!

L

lyvanhang

Guest
6/9/04
34
0
0
hanoi
To Mysterman!
Theo mình thì khách hàng của bạn đã gửi đúng số tiền theo hợp đồng, phần chênh lệch là do phí ngân hàng. Theo mình nên hạch toán thế này:
Nợ TK 112
Nợ TK 641 (phí ngân hàng coi như khoản chi phí bán hàng)
Có TK 131

L

lyvanhang

Guest
6/9/04
34
0
0
hanoi
Tran Hong Van nói:
:two: Cho Muội hỏi thêm câu nữa nhé!
các nguyên vật liệu phụ thường có giá trị không lớn mà khi mua hàng muội không lấy được hoá đơn GTGT -3LL mà muội chỉ lấy được hoá đơn trực tiếp 2LL thôi như vậy thì cuối tháng kê khai thuế muội kê hoá đơn đó như thế nào ??
giúp muội với nhé nhanh lên muội đang rất cần !!!
Tất nhiên những hóa đơn đó được tính vào chi phí rồi.

A

anhvan

Guest
5/8/05
4
0
0
42
Nha
chào các ban ! mình là kế toán mới nên có rất nhiều cái không biết.Sếp mình muốn mình báo cáo lại tình hình hoạt động hàng tháng của doanh nghiệp nhưng mình lại không biết tổng kết nó như thế nào cho hợp li. Mình thấy lúng túng.Nhờ các bạn chỉ giáo dùm nha.thanks!

O

ochuchoa

Guest
14/7/05
12
0
0
Da nang
Nguyên văn bởi Tran Hong Van: Cho Muội hỏi thêm câu nữa nhé!
giúp muội với nhé nhanh lên muội đang rất cần
To: Tran Hong Van
Bạn chưa kê khai thuế với những HĐ trực tiếp bao giờ à. Theo mình làm hàng tháng thì HĐ GTGT kê vào mẫu 03 cònHĐ trực tiếp kê vào mẫu 05( bao gồm tất cả những HĐ đầu vào là HĐ trực tiếp không có thuế GTGT). Với HĐ đó bạn vẫn được tính vào chi phí nhưng không được khấu trừ thuế GTGT thôi. Thân!

Sửa lần cuối:
P

ptty

Guest
14/6/04
54
0
0
xyz
Truy cập trang
chào các ban ! mình là kế toán mới nên có rất nhiều cái không biết.Sếp mình muốn mình báo cáo lại tình hình hoạt động hàng tháng của doanh nghiệp nhưng mình lại không biết tổng kết nó như thế nào cho hợp li. Mình thấy lúng túng.Nhờ các bạn chỉ giáo dùm nha.thanks!

Theo mình bạn nên có một bản báo cáo gồm các nội dung sau:
1. Số dư QTM, TGNH.
2. Hàng hóa tồn kho
3. Công nợ phải thu, phải trả.
4. Nguồn vốn (Công nợ huy động vốn; vốn CSH...)
5. Tổng doanh thu: Trong đó doanh thu theo nhân viên hoặc theo loại hàng tùy theo yêu cầu quản lý.
6. Giá vốn hàng bán
7. Lãi theo hàng
8. Tổng thu khác
9. Tổng chi khác
10. Lợi nhuận.
Vấn đề là mỗi số liệu bạn đưa ra cần phải có báo cáo chi tiết.....
Đấy là mình nghĩ vậy không biết có phù hợp với DN bạn không

L

lmhung

Guest
24/7/05
1
0
0
44
hanoi
Chao
Minh thuong xuyen lam bao cao cho xep. Luc dau cung gap kho khan nhu ban, nhung bay gio minh da quen voi cong viec. Noi chung mot ban bao cao noi bo thi khong nhat thiet phai may moc, ma minh phai lap theo mot bang bieu mot cach don gian va de hieu nhat, noi chung la no phai toat len duoc chi tieu ma xep muon biet.
Chuc ban thanh cong .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA