Góp vốn Công ty TNHH 2 Thành Viên

• Thread starter vina1
  • Ngày gửi
V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
Chào cả nhà. Chúc Đại gđ dân kế toán Năm mới sức khoẻ, an cư lạc nghiệp;Mình có vấn đề này mong mọi người chỉ giáo nhé!
1. Công ty là Cty TNHH 2 Thành viên, vốn điều lệ là 10 tỷ; mới thành lập được 4.5 tháng. từ khi thành lập (công ty mình đã nhận thi công cho Cty khác không có chức năng XD(bạn sếp 01 Nhà Công nghiệp); mà các thành viên trong công ty chưa góp một khoản tiền vốn nào vì từ lúc thành lập Cty hoạt động thi công toàn là Tiền của Chủ đầu tư( bạn sếp) bỏ tiền ra thôi Cty đi vào Hoạt động mình vẫn làm mọi thủ tục kê khai với Chi cục Thuế quản lý bình thường. Về Vốn góp bắt buộc phải góp đủ theo tỷ lệ góp vốn vào công ty là 3năm phải không????
1.1.?? Mình hỏi: nếu công ty đi vào hoạt động mà chưa góp vốn điều lệ mà hoạt động toàn bằng tiền của bên A thôi có vấn đề jì không?
1.2.?? Mình hỏi: vì là chưa góp vốn bởi vậy? mình đang lo là sợ bác Thuế sờ gáy nên mình đã lập phiếu Thủ ảo(nói nhỏ các pác nghe thôi) theo tỷ lệ %vốn góp. giải pháp này có được không?
1.3.?? Mình hỏi: Sếp mình có góp vốn bằng việc mua mới xe ôtô con giá trị là 300.000đồng thì mình muốn đưa tài sản này vào Vốn điều lệ Sếp mình góp thì làm NTN?
===> Mình băn khoăn quá! Các bạn chỉ giáo dùm nhé! Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Du Ca

Guest
25/2/10
2
0
0
Hanoi
1. Công ty là Cty TNHH 2 Thành viên, vốn điều lệ là 10 tỷ; mới thành lập được 4.5 tháng. từ khi thành lập (công ty mình đã nhận thi công cho Cty khác không có chức năng XD(bạn sếp 01 Nhà Công nghiệp); mà các thành viên trong công ty chưa góp một khoản tiền vốn nào vì từ lúc thành lập Cty hoạt động thi công toàn là Tiền của Chủ đầu tư( bạn sếp) bỏ tiền ra thôi Cty đi vào Hoạt động mình vẫn làm mọi thủ tục kê khai với Chi cục Thuế quản lý bình thường. Về Vốn góp bắt buộc phải góp đủ theo tỷ lệ góp vốn vào công ty là 3năm phải không????
=> Luật chỉ quy định thời hạn góp vốn đối với công ty cổ phần. Đối với công ty TNHH thì các giai đoạn góp vốn là tùy thuộc vào tiến độ góp vốn do công ty đăng ký.
1.1.?? Mình hỏi: nếu công ty đi vào hoạt động mà chưa góp vốn điều lệ mà hoạt động toàn bằng tiền của bên A thôi có vấn đề jì không?
=> => Nếu không phát sinh chi phí lãi vay do vay vốn thì không vấn đề gì. Nhưng không có đồng vốn nào thì những khoản chi phí ban đầu để thành lập doanh nghiệp, chi quản lý lấy ở đâu nhỉ???
1.2.?? Mình hỏi: vì là chưa góp vốn bởi vậy? mình đang lo là sợ bác Thuế sờ gáy nên mình đã lập phiếu Thủ ảo(nói nhỏ các pác nghe thôi) theo tỷ lệ %vốn góp. giải pháp này có được không?
=> Thực tế khá nhiều công ty nhỏ làm thao tác đó, bất cập là tồn quỹ tiền mặt sẽ rất lớn và ảo, điều này phi lý khi giải trình đấy.
1.3.?? Mình hỏi: Sếp mình có góp vốn bằng việc mua mới xe ôtô con giá trị là 300.000đồng thì mình muốn đưa tài sản này vào Vốn điều lệ Sếp mình góp thì làm NTN?
=> Lập 1 biên bản họp HĐTV, có sự nhất trí của 2 thành viên về việc thay đổi loại tài sản góp vốn từ tiền sang xe hơi, ghi sổ kế toán, gửi thông báo tới cơ quan đăng ký kinh doanh trong vòng 7 ngày sau biên bản, làm thủ tục sang tên tài sản từ chủ sở hữu là Mr Sếp sang chủ sở hữu là công ty (trường hợp sang tên do góp vốn thì không mất phí trước bạ).:015:

Sửa lần cuối:
V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
=> Luật chỉ quy định thời hạn góp vốn đối với công ty cổ phần. Đối với công ty TNHH thì các giai đoạn góp vốn là tùy thuộc vào tiến độ góp vốn do công ty đăng ký.

=> => Nếu không phát sinh chi phí lãi vay do vay vốn thì không vấn đề gì. Nhưng không có đồng vốn nào thì những khoản chi phí ban đầu để thành lập doanh nghiệp, chi quản lý lấy ở đâu nhỉ???
:dance2: Tất nhiên là chi phí ban đầu là phải cỏ rồi không lớn lắm. Nhưng vì là Cty thành lập trước khi mình về làm mà. Nhưng mình lại không thấy HOÁ ĐƠN Mua dấu công ty đâu mình có hỏi sếp bảo là không lấy HĐ. Đấy lại là một vấn đề nữa???
=> Thực tế khá nhiều công ty nhỏ làm thao tác đó, bất cập là tồn quỹ tiền mặt sẽ rất lớn và ảo, điều này phi lý khi giải trình đấy.
:dance2: Nhưng pác ơi. Mình cũng nghĩ là tồn quỹ tiền mặt rất lớn; nhưng nếu không lập phiếu thu ảo thì bao giờ mới góp vốn đủ được. Trong khi vốn điều lệ lại rất lớn.==>Mìh còn chưa đưa ra khắc phục và hiểu vấn đề này????
=> Lập 1 biên bản họp HĐTV, có sự nhất trí của 2 thành viên về việc thay đổi loại tài sản góp vốn từ tiền sang xe hơi, ghi sổ kế toán, gửi thông báo tới cơ quan đăng ký kinh doanh trong vòng 7 ngày sau biên bản, làm thủ tục sang tên tài sản từ chủ sở hữu là Mr Sếp sang chủ sở hữu là công ty (trường hợp sang tên do góp vốn thì không mất phí trước bạ).:015:
:dance2:Không! nghĩa là Sếp mình mua xe khi đăng ký xe đã lấy tên đăng ký là tên công ty rồi giờ mình muốn chiếc xe đó là tiền của giám đốc mình vào góp vốn điều lệ. ???
Mong ban chia sẻ!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
:dance2:Không! nghĩa là Sếp mình mua xe khi đăng ký xe đã lấy tên đăng ký là tên công ty rồi giờ mình muốn chiếc xe đó là tiền của giám đốc mình vào góp vốn điều lệ. ???
Mong ban chia sẻ!

Lập phiếu thu tiền góp vốn của sếp trước thời điểm mua xe, sau đó Cty mới lấy số tiền trên ra đi mua xe, là xong.

V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
:dance2:
Lập phiếu thu tiền góp vốn của sếp trước thời điểm mua xe, sau đó Cty mới lấy số tiền trên ra đi mua xe, là xong.
;
:dance2: Mình hiểu rồi, nhưng cho minh hỏi thêm ý nữa nhé! Mình có xem trên sổ phụ tìa khoản ngân hàng của mình thì mình thấy số tiền đó không phải là do sếp mình chuyển vào mà là của một cá nhân khác chuyển vào. vì là tên cá nhân khác chuyển vào Tk nên mình đang boăn khoăn có lập Vốn chủ sở hữu cho Sếp mình không? có khi nào các pác thuế yêu cầu chứng minh nguồn tiền mua xe không??? :1luvu:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
:dance2:;
:dance2: Mình hiểu rồi, nhưng cho minh hỏi thêm ý nữa nhé! Mình có xem trên sổ phụ tìa khoản ngân hàng của mình thì mình thấy số tiền đó không phải là do sếp mình chuyển vào mà là của một cá nhân khác chuyển vào. vì là tên cá nhân khác chuyển vào Tk nên mình đang boăn khoăn có lập Vốn chủ sở hữu cho Sếp mình không? có khi nào các pác thuế yêu cầu chứng minh nguồn tiền mua xe không??? :1luvu:

Cá nhân khác cho sếp vay hoặc mượn tiền và được sếp yêu cầu chuyển số tiền đó vào TK Cty để thực hiện góp vốn. Không lẽ không được sao ?

V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
Cá nhân khác cho sếp vay hoặc mượn tiền và được sếp yêu cầu chuyển số tiền đó vào TK Cty để thực hiện góp vốn. Không lẽ không được sao ?
:dance2: Nói như ý của bạn nghĩa là mình vẫn lập 1 phiếu thu tiền mặt là Sếp mình góp vốn chủ sở hữu là N111/C411 = 100.000.000đ trước thời điểm mua xe rồi sau đó xuất Quỹ tiền mặt cho người đứng tên chuyển vào ngân hàng là Chị A, rồi công ty mình đem số tiền đó đi mua xe bằng tiền 112 là ok chứ jì? (vì không trả tiền mặt mua xe mà là trả bằng chuyển khoản)- Cảm ơn VMT nhiều!

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
Tôi làm cho 1 công ty mới mở. Vốn điều lệ 3tỷ nhưng chẳng thấy tiền đâu, sếp có để ở nhà hay trong két của vợ không thì không biết.
Tôi chỉ có nhiệm vụ làm phiếu thu (ảo) số tiền góp vốn của sếp để hạch toán các nghiệp vụ thu chi hằng ngày thôi.
Theo tôi nghĩ cơ quan thuế không thể tra hỏi số tiền đó ở đâu được. Miễn sao công ty làm đầy đủ nghĩa vụ kê khai và đóng thuế hàng tháng, hàng năm là được.

C

cuc dang

Sơ cấp
26/1/10
2
0
1
34
tp hcm
Em đang làm bài tiểu luận về chuyển nhượng vốn góp trong công ty TNHH.Nếu anh chị nào biết xin cho em vài tài liệu tham khảo.Em cảm ơn nhiều.

H

hoangthiethb

Guest
8/5/10
5
0
0
37
Hòa Bình
xin hỏi mọi người một vấn đề sau: Trong hồ sơ đăng ký thành lập Cty TNHH 2 TV ở bảng danh sách thành viên có cột thứ 13 ghi thời điểm góp vốn mà các pác thảo luận ở trên là luật không quy định thời điểm góp vốn là thế nào?? em chưa rõ lắm mong được chỉ giáo?

V

vhochg

Guest
22/9/10
2
0
1
Hạ Long Quảng Ninh
Tôi là thành viên mới. Tôi đã đọc trao đổi của các bạn, rất hữu ích. Tôi muốn được các bạn hướng dẫn vấn đề này:
Vốn điều lệ của Cty TNHH 2 thành viên lúc thành lập theo tỉ lệ các thành viên là 51/49 và góp theo nhu cầu vốn đầu tư , tiến độ xây dựng của Dự án. Nay có 1 thành viên không đủ khả năng góp thêm vốn, muốn giảm tỉ lệ góp vốn còn 14-15%, số vốn góp thiếu sẽ được thành viên thứ 2 góp cho đủ vốn Điều lệ. Vấn đề này sẽ giải quyết như thế nào về vốn góp, Hội đồng thành viên, tư cách thành viên của bên góp 14-15%? Rất mong được các bạn hướng dẫn.

P

Phung ha

Guest
3/7/09
24
0
0
37
Hà Nội
Bạn xem trong luật doanh nghiệp 2005 ấy, và các văn bản hướng dẫn thi hành, phải có biên bản họp của các thành viên và quyết định của hội đồng thành viên, thực tế vốn góp đăng ký không thay đổi, còn nếu thay đổi người đại diện theo pháp luật thì phải đăng ký lại nhé.

V

vhochg

Guest
22/9/10
2
0
1
Hạ Long Quảng Ninh
Cám ơn bạn đã hướng dẫn. Luật DN 2005 nói nếu thành viên 1 không góp đủ vốn Điều lệ đúng hạn, thành viên 2 góp cho đủ số thiếu thì thành viên 1 mặc nhiên không còn là thành viên nữa. Vậy vấn đề này thực hiện như thế nào. Thành viên 1 còn tham gia HĐTV nữa không khi chỉ góp 14-15% vốn Điều lệ đã đăng ký, Công ty còn là Công ty TNHH 2 thành viên nữa không? Mong bạn chỉ dẫn giúp.

T

tantan123

Guest
28/12/07
51
0
0
37
thanh hoa
Thành viên 1 vẫn trong HĐTV tỉ lệ góp vốn là 14-15% cty vẫn là 2 tv(Chẳng qua khi đăng kts vốn điều lệ anh 1 góp ko đủ thì anh 2 góp tiếp hoặc mua lại của anh 1 thôi)

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
Tôi làm cho 1 công ty mới mở. Vốn điều lệ 3tỷ nhưng chẳng thấy tiền đâu, sếp có để ở nhà hay trong két của vợ không thì không biết.
Tôi chỉ có nhiệm vụ làm phiếu thu (ảo) số tiền góp vốn của sếp để hạch toán các nghiệp vụ thu chi hằng ngày thôi.
Theo tôi nghĩ cơ quan thuế không thể tra hỏi số tiền đó ở đâu được. Miễn sao công ty làm đầy đủ nghĩa vụ kê khai và đóng thuế hàng tháng, hàng năm là được.

Không hề đâu nhé bạn, nếu không sờ gáy thì thôi, không có vấn đề gì thật nhưng một khi các bác ấy quyết toán, bạn phải giải trình đầy đủ số tiền trên sổ sách và thực tế phải có thật, nếu không cty nào cũng tha hồ kê khống số tiền đăng ký lên (tiền nhiều thì uy lớn mà). Mà luật thì k cho phép như thế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA