Hoàn thuế GTGT cho chi nhánh hạch toán phụ thuộc

• Thread starter cadafi
  • Ngày gửi
cadafi

cadafi

Trung cấp
9/12/07
52
0
6
43
TP.HCM
www.giaiphapexcel.com
Em có trường hợp này rất mong các anh chị giúp đỡ:

Công ty em có trụ sở chính ở Gia Lai (ghi trong giấy phép đầu tư) và chi nhánh con hạch toán phụ thuộc đặt tại TP.HCM có MST chi nhánh riêng đã đăng ký thuế với chi cục thuế Q.1

Hàng tháng bên em đều lập tờ khai thuế GTGT chi nhánh nộp tại chi cục Thuế Q.1

Bây giờ cty em muốn hoàn thuế cho phần thuế GTGT kê khai tại TP.HCM đã có số dư trên 300 triệu đồng và thời hạn trên 8 tháng (thời hạn có phần thuế GTGT đầu vào được khấu trừ).

Hiện tại chi nhánh cty em chưa có doanh thu, chính vì thế các anh chị trên chi cục thuế không cho em hoàn thuế.

Như vậy các anh chị trên chi cục thuế Q.1 nói như thế là đúng hay sai? Em có đề nghị các anh chị đó viết cho em vài dòng ghi rõ lý do để em về trình lại với cấp trên của em, nhưng các anh chị này nói đó là quy định từ trước đến giờ, phải tự hiểu!

Nhưng thực tế, thực sự em không hiểu, các anh chị có thể giúp em các văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này để em trình lại với cấp trên của em với.

Em chân thành cảm ơn các anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
cadafi

cadafi

Trung cấp
9/12/07
52
0
6
43
TP.HCM
www.giaiphapexcel.com
Sao không thấy các anh chị có ý kiến cho vấn đề của em! Rất mong sự chia sẻ chỉ bảo của các anh chị!

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Em có trường hợp này rất mong các anh chị giúp đỡ:

Công ty em có trụ sở chính ở Gia Lai (ghi trong giấy phép đầu tư) và chi nhánh con hạch toán phụ thuộc đặt tại TP.HCM có MST chi nhánh riêng đã đăng ký thuế với chi cục thuế Q.1

Hàng tháng bên em đều lập tờ khai thuế GTGT chi nhánh nộp tại chi cục Thuế Q.1

Bây giờ cty em muốn hoàn thuế cho phần thuế GTGT kê khai tại TP.HCM đã có số dư trên 300 triệu đồng và thời hạn trên 8 tháng (thời hạn có phần thuế GTGT đầu vào được khấu trừ).

Hiện tại chi nhánh cty em chưa có doanh thu, chính vì thế các anh chị trên chi cục thuế không cho em hoàn thuế.

Như vậy các anh chị trên chi cục thuế Q.1 nói như thế là đúng hay sai? Em có đề nghị các anh chị đó viết cho em vài dòng ghi rõ lý do để em về trình lại với cấp trên của em, nhưng các anh chị này nói đó là quy định từ trước đến giờ, phải tự hiểu!

Nhưng thực tế, thực sự em không hiểu, các anh chị có thể giúp em các văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này để em trình lại với cấp trên của em với.

Em chân thành cảm ơn các anh chị.

Chào bác Kiệt yêu dấu,

Không có văn bản nào qui định cả - trong ngành thuế chỉ họp và thông báo, trường hợp hoàn thuế khi có đầu ra trừ đầu vào thì mới được hoàn thuế. Ngoại trừ các dự án đầu tư thì được hoàn thuế.

Mời bác Kiệt thưởng lãm Bộ thủ tục hoàn thuế tại đây được biên soạn bởi Mr. Trần Văn Hùng

cadafi

cadafi

Trung cấp
9/12/07
52
0
6
43
TP.HCM
www.giaiphapexcel.com
Không có văn bản nào qui định cả - trong ngành thuế chỉ họp và thông báo, trường hợp hoàn thuế khi có đầu ra trừ đầu vào thì mới được hoàn thuế. Ngoại trừ các dự án đầu tư thì được hoàn thuế.

Như vậy trong ngành thuế chỉ họp và thông báo như vậy có tính pháp lý và bắt buộc không? Ai đúng, ai sai!?

V

vanin

Guest
15/7/10
2
0
1
37
ha noi
Ðề: Hoàn thuế GTGT cho chi nhánh hạch toán phụ thuộc

Xin chào các anh chị, em có một vấn đề muốn xin ý kiến của các anh chị. Công ty em là công ty cổ phần về đầu tư bất động sản có mở một chi nhánh hạch toán phụ thuộc vì đầu tư bất động sản nên công ty em chưa có đầu ra mà chỉ có đầu vào. Chi nhánh công ty em có số thuế đầu vào được khấu trừ từ năm 2007 đến nay là 95tr ( bao gồm các khoản: tiền nước, tiền điện thoại cố định, tiền internet, tiền thuế cây....... phục vụ cho hoạt động quản lý của công ty) nên em muốn làm hoàn thuế giá trị gia tăng của chi nhánh nhưng bên chi cục thuế không cho hoàn vì chi nhánh công ty em không có phát sinh thuế đầu ra. Sau khi hoàn thuế, em muốn làm thủ tục chấm dứt hoạt động của chi nhánh. Nếu em mà không hoàn được thuế thì số chi phí này có được tính khi bên công ty quyết toán thuế không ạ? Em xin các anh chị cho em ý kiến, em cảm ơn