Thuế GTGT đối với hàng xuất khẩu tại chỗ

• Thread starter nthvietnam
  • Ngày gửi
nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
Xin chào WKT,

Các bác cho em hỏi một chút nhé.

Công ty bán hàng cho một khách hàng ở Trung Quốc. Nhưng toàn bộ hàng hoá được phục vụ cho công trình của họ tại Việt Nam. Và nảy sinh ra vấn đề sau:
- Khách hàng không chịu thanh toán thuế GTGT
- Nếu công ty mình trả thuế GTGT thì lô hàng này bị "lỗ"=> TGĐ không chịu trả.
- Hợp đồng cũng đi đến hồi ký kết và TGĐ của mình chấp nhận bán hàng và yêu cầu Kế toán không xuất hoá đơn GTGT (vì khách hàng không cần).

Các bác tư vấn hộ mình nên xử lý như thế nào cho đúng với.

Xin cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

caothiha

Guest
21/1/05
66
0
0
Ha Noi
Khách hàng không cần hoá đơn thuế GTGT thì bạn có cần phải lo vấn đề về thuế đến như vậy không?

nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
caothiha nói:
Khách hàng không cần hoá đơn thuế GTGT thì bạn có cần phải lo vấn đề về thuế đến như vậy không?

Bạn ơi! Nhưng hàng phải vận chuyển trên đường?

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Thế thì tốt quá rồi. Bạn không phải lo các khoản thuế đấy đâu.Cố lên, vấn đề này rất đơn giản

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu xử lý cho đúng thì bạn phải viết hóa đơn GTGT ra, dù muốn hay không. Nếu không sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trốn thuế. Sợ chưa?

nthvietnam nói:
Các bác tư vấn hộ mình nên xử lý như thế nào cho đúng với.

nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu xử lý cho đúng thì bạn phải viết hóa đơn GTGT ra, dù muốn hay không. Nếu không sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trốn thuế. Sợ chưa?

Cảm ơn Bác Tú Anh nhé. Nhà em cũng đang sợ điếng người vì sợ quy vào tội trốn thuế đây, nên mới băn khoăn hỏi các bác. Mà nếu cứ khăng khăng thì ... thất nghiệp cũng nên.

Bác có cao kiến gì giúp em với.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Theo như bạn nói thì số hàng hóa đó không được gọi là "Hàng hóa xuất khẩu tại chỗ".
Vì hàng hóa do doanh nghiệp tại Việt Nam sản xuất bán cho nước ngoài nhưng hàng bán được giao cho doanh nghiệp khác tại Việt Nam theo chỉ định của phía nước ngoài để làm nguyên liệu sản xuất, gia công hàng hóa xuất khẩu thì được gọi là "Hàng hóa xuất khẩu tại chỗ".

nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
Va Anh Toi nói:
Theo như bạn nói thì số hàng hóa đó không được gọi là "Hàng hóa xuất khẩu tại chỗ".
Vì hàng hóa do doanh nghiệp tại Việt Nam sản xuất bán cho nước ngoài nhưng hàng bán được giao cho doanh nghiệp khác tại Việt Nam theo chỉ định của phía nước ngoài để làm nguyên liệu sản xuất, gia công hàng hóa xuất khẩu thì được gọi là "Hàng hóa xuất khẩu tại chỗ".

Nếu là hàng giao cho doanh nghiệp khác theo chỉ định của phía người mua là nước ngoài để làm nguyên liệu sản xuất, gia công xuất khẩu thì VAT = 0%, như thế mình còn hiểu.
Trường hợp của mình là Công ty nước ngoài là tổng thầu của một dự án của Việt Nam. Tất nhiên là khi sang VN xây dựng họ phải mua vật tư tại Việt Nam để thực hiện công trình. Mình vẫn hiểu là trường hợp này không được áp dụng thuế VAT=0%. Nhưng Sếp mình cứ nhất thiết đây là trường hợp "Xuất khẩu tại chỗ". Mình băn khoăn quá.
Các Bác có văn bản nào hướng dẫn trường hợp này không? Cho mình xin để mình trình Sếp không thì...."lập luận của cô thiếu căn cứ !".

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
nthvietnam nói:
Các Bác có văn bản nào hướng dẫn trường hợp này không? Cho mình xin để mình trình Sếp không thì...."lập luận của cô thiếu căn cứ !".
Mình rất hiểu trường hợp của bạn và xin chia sẻ khó khăn với bạn.
Đối với người nước ngoài thì lúc nào họ cũng yêu cầu phải rõ mười mươi, nhưng luật pháp Việt nam thì lại không được như vậy. Mình nghĩ cách tốt nhất là bạn làm công văn gửi lên Cục thuế hoặc Tổng cục thuế, khi đó họ sẽ trả lời chính xác trường hợp của bạn sẽ áp dụng thuế như thế nào, khi đó chắc giám đốc bên bạn mới tâm phục khẩu phục.
Chúc bạn thành công.
Cheers,

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
Cảm ơn các Bác nhé. Em đang dịch Thông Tư 90 tải từ đường link của Bác Anh Tú ra Tiếng Đức đây. Hi vọng sau khi đọc xong những chỗ "bôi đen, bôi đỏ" của em thì Bác ấy đồng ý để em viết hoá đơn cho khách hàng với thuế suất 5%.
Nếu có vấn đề gì em lại tham khảo ý kiến của các Bác nhé.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
nthvietnam nói:
Nếu là hàng giao cho doanh nghiệp khác theo chỉ định của phía người mua là nước ngoài để làm nguyên liệu sản xuất, gia công xuất khẩu thì VAT = 0%, như thế mình còn hiểu.
Trường hợp của mình là Công ty nước ngoài là tổng thầu của một dự án của Việt Nam. Tất nhiên là khi sang VN xây dựng họ phải mua vật tư tại Việt Nam để thực hiện công trình. Mình vẫn hiểu là trường hợp này không được áp dụng thuế VAT=0%. Nhưng Sếp mình cứ nhất thiết đây là trường hợp "Xuất khẩu tại chỗ". Mình băn khoăn quá.

Nhà thầu nước ngoài thực hiện dự án tại VN có thực hiện chế độ kế tóan hay không cũng phải nộp tất cả các lọai thuế như DN họat động có tư cách pháp nhân khác tại VN. Như vậy cty nước ngoài mà bạn đề cập trên khi mua HH và sử dụng tại VN phải nộp các lọai thuế liên quan đến việc mua HH đó. Bạn có thể tham khảo TT05/2005 về nhà thầu NN để hiểu rõ các lọai thuế mà cty TQ kia phải nộp khi mua hàng của cty bạn.

nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
lannhu nói:
Bạn có thể tham khảo TT05/2005 về nhà thầu NN để hiểu rõ các lọai thuế mà cty TQ kia phải nộp khi mua hàng của cty bạn.

Bạn cho mình cái đường link để down cái thông tư đó được không? Cảm phiền bạn nhé.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
nthvietnam nói:
Bạn cho mình cái đường link để down cái thông tư đó được không? Cảm phiền bạn nhé.
Bạn có thể search tại thư viện Web hoặc site của BTC.

nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
lannhu nói:
Bạn có thể search tại thư viện Web hoặc site của BTC.

@lannhu: Bạn ơi mình tìm mãi chả thấy nó đâu. Bạn giúp mình thêm chút nữa đi. Bạn thấy ở đâu cho mình xin văn bản đó với. Thanks :two:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA