kết chuyển chi phí trong công ty sản xuất

• Thread starter trantuhoa
  • Ngày gửi
T

trantuhoa

Guest
12/1/09
23
0
1
38
Hà Nội
Em chào các anh chị, các anh chị giúp em vấn đề này với :
Cty sản xuất hàng tháng, hàng quý nhập kho thành phẩm em hạch toán N155/C154, vậy hàng tháng, hàng quý đó em có cần kết chuyển luôn các chi phí 621,622 không hay để đến cuối năm kết chuyển luôn ?
Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Em chào các anh chị, các anh chị giúp em vấn đề này với :
Cty sản xuất hàng tháng, hàng quý nhập kho thành phẩm em hạch toán N155/C154, vậy hàng tháng, hàng quý đó em có cần kết chuyển luôn các chi phí 621,622 không hay để đến cuối năm kết chuyển luôn ?
Em xin cảm ơn.

Bạn phải kết chuyển chi phí xong mới tính được giá thành và hạch toán Nợ 155/ Có 154. Nếu không kết chuyển, làm sao có cơ sở đề xác định giá thành phẩm nhập kho.

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Nếu nhập kho thành phẩm theo giá định mức thì vẫn ghi Có 154 Nợ 155 trước khi làm các bút toán kết chuyển chi phí 621, 622, 627.

Để xác định giá thành thực tế thì phải kết chuyển 621, 622, 627 vào 154 theo từng loại sản phẩm hay đơn hàng. Như vậy, căn cứ vào việc bạn xác định giá thành thực tế lúc nào thì kết chuyển lúc ấy.

Ví dụ, nếu tính theo đơn hàng thì khi kết thúc sản xuất mỗi đơn hàng phải chuyển-có thể là 1 tháng, 2 tháng hoặc dài hơn tuỳ từng đơn hàng. Đơn hàng nào chưa xong thì để số dư ở TK154 như sxdd.

Trường hợp tính theo chủng loại sản phẩm thì có thể quy định thời gian tổng kết sản lượng sản xuất là 1 tháng, 2 tháng...và theo đó mà kết chuyển chi phí để tính giá thành.

Nếu là sản xuất thường xuyên thì ít ai để đến 1 năm mới tính giá thành vì như vậy sẽ không phản ánh kịp thời hiệu quả sản xuất kinh doanh trong từng giai đoạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA