Lương ngày tết tính thế nào?

• Thread starter baobanks
  • Ngày gửi
B

baobanks

Sơ cấp
24/9/09
6
0
1
38
tp.hcm
Mình là mem mới, mình muốn hỏi là lương ngày tết mình tính thế nào vậy mấy bạn? Tính 03 ngày nghỉ lễ âm lịch? hay là tính luôn đến những ngày nghỉ mà công ty cho nghỉ? T7 và CN trong các ngày nghỉ tết này có tính không
Hi mới làm nên chưa có hiểu biết nhiều, mong các bác chỉ giáo cho em...:015:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mình là mem mới, mình muốn hỏi là lương ngày tết mình tính thế nào vậy mấy bạn? Tính 03 ngày nghỉ lễ âm lịch? hay là tính luôn đến những ngày nghỉ mà công ty cho nghỉ? T7 và CN trong các ngày nghỉ tết này có tính không
Hi mới làm nên chưa có hiểu biết nhiều, mong các bác chỉ giáo cho em...:015:

Những ngày nghỉ tết được hưởng lương la ngày cuối cùng của năm cũ và 3 ngày đầu của năm mới,còn nghỉ những ngày còn lại thì tùy ở cty bạn có chấm công mấy ngày đó hay là trừ ra.

N

num1710

Guest
15/11/09
4
0
0
hanoi
thực ra theo quy định của nhà nước chỉ được nghỉ 3 ngày tết thôi nếu trùng vào thứ bảy và chủ nhật thì được nghỉ bù các ngày khác là nghỉ không lương.

hoangtruchuy

hoangtruchuy

Sơ cấp
30/3/09
13
0
0
42
Tân Đinh, Q.1
Những ngày nghỉ tết được hưởng lương la ngày cuối cùng của năm cũ và 3 ngày đầu của năm mới,còn nghỉ những ngày còn lại thì tùy ở cty bạn có chấm công mấy ngày đó hay là trừ ra.
Có một công công ty tính lương thế này: số ngày nghĩ theo quy định là mùng (1,2,3) do mùng 1 là ngày chủ nhật nên được nghỉ bù vào ngày mùng 4. tính công vào ngày mùng 5, nếu toàn công ty muốn nghỉ tới ngày mùng 9 mới làm lại thì những ngày nghỉ đó tính vào phép năm.
:wall:

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Có một công công ty tính lương thế này: số ngày nghĩ theo quy định là mùng (1,2,3) do mùng 1 là ngày chủ nhật nên được nghỉ bù vào ngày mùng 4. tính công vào ngày mùng 5, nếu toàn công ty muốn nghỉ tới ngày mùng 9 mới làm lại thì những ngày nghỉ đó tính vào phép năm.:wall:
Nếu nghỉ thêm 5 ngày nửa thì trừ vào phép năm 5 ngày,như vậy nếu ng đó làm tới tháng 3 rồi nghỉ việc liệu cho có dám tính trước 5 ngày phép đó ko khi họ chỉ mới làm 3t/năm.

L

lishicun

Trung cấp
24/2/10
66
0
0
42
hưng yên
Nếu nghỉ thêm 5 ngày nửa thì trừ vào phép năm 5 ngày,như vậy nếu ng đó làm tới tháng 3 rồi nghỉ việc liệu cho có dám tính trước 5 ngày phép đó ko khi họ chỉ mới làm 3t/năm.
nếu người đó làm đến tháng 3 là nghỉ việc thì còn nợ công ty 2 ngày phép năm. tới lúc làm thủ tục để thôi việc thì tất nhiên là công ty sẽ trừ tiền của người đó.
còn luật nghỉ tết âm lịch là 4 ngày vẫn hưởng lương 100%. nghỉ trên số ngày đó thì tuỳ vào từng công ty để tính/

H

haninhlhp

Guest
:068:Mình nghĩ bạn tính lương cho 4 ngày đó là ngày cuối cùng của năm cũ và ngày mùng 1,2,3 còn những ngày nghỉ tiếp thì bạn xin ý kiến của thủ trưởng để tìm ra hướng giải quyết có tính lương hay không nhé. Chúc bạn hoàn thành tốt công việc

V

vuminhanh

Guest
15/7/09
3
0
0
Hà Nội
uh,cho tớ hỏi luôn, thế tính số ngày công sẽ như thế nào?ví dụ công ty nghỉ từ 11, và 22 đi làm, trừ 4 ngày lễ, là nghỉ thêm 5 ngày, thế tính số ngày công là bao nhiêu. Một người lương 3triệu, đi làm đầy đủ thi lương sẽ là bao nhiêu?có bị trừ những ngày nghỉ tết đó không?

T

thefirstv

Guest
3/3/10
3
0
0
ha noi
Công ty mình làm việc từ thứ 2 đến hết ngày thứ 7 hàng tuần.
Dịp tết vừa rồi công ty cho nv nghỉ bắt đầu từ ngày 11 đến sáng ngày 22 đi làm
Vậy theo đúng luật quy định thì cách tính lương sẽ ntn ạ?
4 ngày nghỉ tết có tính vào ngày công trong tháng ko? hay coi như đó là một ngày nghỉ tương đương nghỉ chủ nhật?
Mọi người cho em xin lời khuyên với nhé. sắp ơhair nộp bảng lương tháng 2 rồi

B

baobanks

Sơ cấp
24/9/09
6
0
1
38
tp.hcm
hix.....mình nộp vô, check từ 30 , 1,2,3 thế mà bị mắng và nói là nhân viên thuê ngoài nhiều mà cũng để vô. vậy theo mọi người, nhân viên thuê ngoài, hay hợp đồng thời vụ thì mình có tính lương ngày tết luôn không? chứ theo mình thì mình thấy đã là nhân viên thì ngoài hay trong cty đều phải được hưởng lương ngày tết chứ, mọi người thấy mình nghĩ như vậy đúng hay sai?
cho mình cái đóng góp ý với, để còn chạy vô cãi lại với ổng :015:

X

xuandungpy

Guest
19/5/07
7
0
1
Phu Yen
Số ngày chấm công trong tháng 2/2010 là bao nhiêu ?

Xin cho tôi hỏi về Số ngày chấm công trong tháng 2/2010 là bao nhiêu ?

Công ty mình làm từ thứ 2 thứ 7 nhé.

Tháng 2/2010 có 28 ngày, trừ cho 4 ngày chủ nhật còn 24 ngày.

Theo luật lao động nghỉ tết âm lịch 4 ngày, trừ thêm 4 ngày còn 20 ngày.

Ngày mùng 1 tết trúng chủ nhật được nghỉ bù 1 ngày nhé. Nhưng ngày này có được chấm công hay là trừ ra vậy mọi người ?

Vậy là tháng 2/2010 sẽ chấm công là 20 ngày hay là 19 ngày, mọi người trả lời giúp tôi nhé.

N

Nguyen Thu Ha

Guest
Mình nghĩ là cũng tùy từng công ty nhỉ. Như bên mình những ngày nghỉ tết được hưởng nguyên lương, chỉ trừ mỗi tiền ăn trưa thôi, mình làm tư nhân mà, nên sếp quyết định cái là ok hết.

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
mình cũng đang mệt vì cái vụ này đây.làm cho công ty tư nhân nên ông chủ quyết định tất cả.ông không theo luật, công nhân nghỉ tết không cho hưởng lương gì cả.mình cũng không biết làm phải cả.thiệt thòi cho công nhân quá.

T

thefirstv

Guest
3/3/10
3
0
0
ha noi
Xin cho tôi hỏi về Số ngày chấm công trong tháng 2/2010 là bao nhiêu ?

Công ty mình làm từ thứ 2 thứ 7 nhé.

Tháng 2/2010 có 28 ngày, trừ cho 4 ngày chủ nhật còn 24 ngày.

Theo luật lao động nghỉ tết âm lịch 4 ngày, trừ thêm 4 ngày còn 20 ngày.

Ngày mùng 1 tết trúng chủ nhật được nghỉ bù 1 ngày nhé. Nhưng ngày này có được chấm công hay là trừ ra vậy mọi người ?

Vậy là tháng 2/2010 sẽ chấm công là 20 ngày hay là 19 ngày, mọi người trả lời giúp tôi nhé.

Tháng 2 có 28 ngày, trừ cho 4 ngày chủ nhật còn 24
theo luật lao động nghỉ tết âm lịch 4 ngày, trong đó có một ngày trùng vào chủ nhật nên, trừ đi 3 ngày

được nghỉ bù một ngày, trừ thêm 1 ngày nữa.
CHung quy lại theo cách tính của công ty bạn thì vẫn chỉ trừ đi tổng 8 ngày thôi

Tức là còn 20 ngày đó

T

thefirstv

Guest
3/3/10
3
0
0
ha noi
nhưng theo tớ.
Ngày nghỉ tết NLĐ được hưởng nguyên lương, tức là vẫn tính vào ngày công làm việc mà

V

Vuthihuong4486

Sơ cấp
4/3/10
9
0
0
37
Hà Nội
Cả nhà ơi, ai có mâũ quyêt tóan thuê TNCN mâũ 05 cho gửi cho mình vơí, săp đên hạn fai nop rôì mà mình vẫn chưa có mâũ đe làm. Ai bít giup mình vơí nhé. Thanks cả nhà!

L

le thi quynh nga

Guest
6/3/10
1
0
0
quang ninh
Công ty mình xếp quy định ngày nghỉ Tết là chiều 30 Tết mới được tính đúng hay sai?
Nghi Tết lương được tính 200% lương hay 300% lương?
Mình mới làm kế toán nên không rõ
Nghỉ Tết là 3 ngày hay 4 ngày?

From: Kế toán già gân
Nhằm động viên tinh thần của bạn, tạm thời, tôi xin chỉnh sửa lại bài viết chữ Việt có dấu dùm bạn
Bạn là thành viên mới. Bài gửi: 1. Chú ý: Phải tuân thủ nội quy của diễn đàn.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Cả nhà ơi, ai có mâũ quyêt tóan thuê TNCN mâũ 05 cho gửi cho mình vơí, săp đên hạn fai nop rôì mà mình vẫn chưa có mâũ đe làm. Ai bít giup mình vơí nhé. Thanks cả nhà!

Toàn bộ mẫu biểu:
Mẫu số: 05/KK-TNCN-TỜ KHAI QUYẾT TOÁN THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN (Dành cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công cho cá nhân),
Mẫu số: 05A/BK-TNCN- BẢNG KÊ THU NHẬP CHỊU THUẾ VÀ THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN ĐÃ KHẤU TRỪ ĐỐI VỚI THU NHẬP TỪ TIỀN LƯƠNG, TIỀN CÔNG CỦA CÁ NHÂN CƯ TRÚ CÓ KÝ HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG (Kèm theo tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân mẫu số 05/KK-TNCN),
Mẫu số: 05B/BK-TNCN-BẢNG KÊ THU NHẬP CHỊU THUẾ VÀ THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN ĐÃ KHẤU TRỪ ĐỐI VỚI THU NHẬP TỪ TIỀN LƯƠNG, TIỀN CÔNG CỦA CÁ NHÂN CƯ TRÚ KHÔNG KÝ HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG HOẶC CÓ HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG DƯỚI 3 THÁNG (Kèm theo tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân mẫu số 05/KK-TNCN) tại đây và tham khảo thêm các biểu mẫu quyết toán thuế TNCN tại đâytại đây bạn nhé

Chú ý cho vì bạn là thành viên mới - Bài gửi: 1.
Nhắc nhở:
+ Vui lòng chú ý post bài không cheng ngang topic,
+ Hãy chọn đúng chuyên mục post bài, có thể chọn và post tại http://www.webketoan.vn/forum/index.php - chuyên mục: Thuế Thu nhập cá nhân

Bài của bạn và tôi sẽ được xóa sau khi bạn đọc xong.

Thân

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Công ty mình xếp quy định ngày nghỉ Tết là chiều 30 Tết mới được tính đúng hay sai?
Nghi Tết lương được tính 200% lương hay 300% lương?
Mình mới làm kế toán nên không rõ
Nghỉ Tết là 3 ngày hay 4 ngày?

Bộ Luật lao động SỬA ĐỔI, BỔ SUNG ĐIỀU 73 CỦA BỘ LUẬT LAO ĐỘNG CỦA QUỐC HỘI SỐ 84/2007/QH11 NGÀY 02 THÁNG 4 NĂM 2007

“Điều 73
Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương những ngày lễ sau đây:
- Tết dương lịch: một ngày (ngày 1 tháng 1 dương lịch).
- Tết âm lịch: bốn ngày (một ngày cuối năm và ba ngày đầu năm âm lịch).
- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: một ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).
- Ngày Chiến thắng: một ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch).
- Ngày Quốc tế lao động: một ngày (ngày 1 tháng 5 dương lịch).
- Ngày Quốc khánh: một ngày (ngày 2 tháng 9 dương lịch).
Nếu những ngày nghỉ nói trên trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày tiếp theo.”

Mỗi lao động được nghỉ chín ngày lễ, tết, hưởng nguyên lương, không phân biệt ngành nghề, chức danh. Trường hợp người lao động đi làm thì được hưởng 300% lương (trong mức 300% này bao gồm tiền lương trả cho thời gian nghỉ được hưởng nguyên lương theo điều 73 của Bộ luật lao động).
Nếu ngày nghỉ lễ trùng vào ngày nghỉ hằng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày tiếp theo.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA